อยากทราบเรื่องราคาขาย web hosting ตอนนี้ครับ

ที่เค้าขายกันราคาถูกมากๆ อ่ะครับ
อย่างเช่น
1 gb 600 บาท/ปี
นี่ว่าถูกแล้วนะ ยังมีถูกกว่านี้อีก
2 gb 900 บาท/ปี

อยากทราบว่าเค้าอยู่ได้ยังไงหรือครับ แถมบางที่เป็นบริษัทอีก
ท่านใดว่างๆ ลองคำนวณต้นทุน-กำไรให้ดูหน่อยนะครับ
lol

ราคานี้เป็น linux hosting ครับ ถูกเพราะ software ส่วนใหญ่เป็น open source ถ้ามีค่าใช้จ่ายอาจจะมีพวก control panel
น่าจะลงทุนเครื่อง + software + colo รายจ่ายปีละ 70,000 - 100,000 บาท เท่านั้นครับ

เค้าเน้นจำนวนคนเช่าครับ

เช่น 1 gb 600 บาท/ปี

600x10 เว็บ = 10 gb = 6,000 บาท
600x100 เว็บ = 100 gb = 60,000 บาท
600 x 1000 เว็บ = 1 tb = 600,000 บาท

[hr]

สมมติปีแรกได้ 100,000 - 300,000 บาท

ของผม

750 บาทต่อปี

ต้องถาม directadmin ครับ

เหนือสิ่งอื่นใด

ราคาเป็นเครื่องมือที่ screen ลูกค้าได้ส่วนนึงแล้วครับ (เป็นส่วนที่มากด้วย)

ถูก ในความหมายของผมคือ คุ้มค่า
แพง ในความหมายของผมคือ สิ่งที่ได้รับมาไม่สนองความต้องการได้

ตอนคุณจ่าย 8000 คุณอยากได้อะไรบ้างครับ ถ้าได้สิ่งนั้นมาแล้วก็ถือว่าถูกแล้วครับ

บางคนจ่ายปีละ 100 บาท โฮสต์ล่มจนเว็บไม่โต อย่างนี้ก็ถือว่าแพงครับ

ขออนุญาติก๊อปคําพี่pulanet

ที่พี่ pulanet พูดไว้โดนจริงๆครับ

จริง ครับ

พื้นที่ผมให้ได้ไม่ยั้งครับ
มีแต่อย่างเดียว BW Limit ครับ แค่นี้ก็ได้ราคาถูก + กันพวกที่ใช้ทำเวป กิน ทรัพยากรโหดๆได้เยอะละครับ

ก็มีแผนงานขึ้นราคา Reseller ครับ
เพราะมีแต่ลูกค้าถามว่าทำไมถูกจัง แล้วจะยังงี้จะดีหรือ

[quote author=berkbaan link=topic=10226.msg100086#msg100086 date=1205078962]
พื้นที่ผมให้ได้ไม่ยั้งครับ
มีแต่อย่างเดียว BW Limit ครับ แค่นี้ก็ได้ราคาถูก + กันพวกที่ใช้ทำเวป กิน ทรัพยากรโหดๆได้เยอะละครับ

ก็มีแผนงานขึ้นราคา Reseller ครับ
เพราะมีแต่ลูกค้าถามว่าทำไมถูกจัง แล้วจะยังงี้จะดีหรือ

ครับ เห็นด้วยนะ

อ้าว ไปก้อปมาจากที่ไหนกันล่ะนั่น 5555

เสริมครับ

ผมขาย 100GB 3900 บาท/ปี อย่างนี้ถูกหรือไม่
กับขาย 1GB 900บาทต่อปี อย่างนี้เรียกแพงไหม

ต้องพิจารณาครับว่า สิ่งที่เรา “ต้องการ” จริงๆ คืออะไร อย่างที่ผมบอกเสมอว่า คำว่าถูหรือแพงบ่งชี้ลำบากครับ ใช้คำว่า “คุ้มค่า” ที่เป็น นามธรรม เอาตัวเลขวัดไม่ได้นี่แหละ มันบ่งชี้และสามารถแยกแยะได้เลยว่าถูกหรือแพง

สมการความคุ้มค่าคือ

ความคุ้มค่า = คุณค่าที่ได้รับ / ราคา

แน่นอนครับว่า มันมีวิธีหลายวิธีในการเพิ่มความคุ้มค่าแต่วิธีที่เราส่วนใหญ่นิยมทำคือ “ลดราคา”

จากสมการนี้เราอนุมานได้ทันทีว่าเหตุใดลูกค้าจึงคาดหวังว่าของที่ราคาแพงเป็นของดี เพราะลูกค่ามองความคุ้มค่า คงที่นั่นเอง ไม่ว่าราคาจะสูงขึ้นมากเท่าให้ ลูกค้าจะมองว่าคุณค่าที่ได้รับจะมากขึ้นด้วย ซึ่งความคุ้มค่านั้นลูกค้ามองแค่ว่า เป็นโฮสต์ที่ดี ไม่ล่ม ไม่โมเมเรื่องเงิน ไม่ด่าลูกค้าลับหลัง ซึ่งก็เหมือนๆ กัน