อยากทดลองทำ web hosting ให้บริการ ต้องเริ่มต้นอย่างไร

อยากทดลองทำ web hosting ให้บริการ ต้องเริ่มต้นอย่างไร โดยตอนนี้ที่ผมมีคือ IP จริง จำนวน 1 ชุด ครับ

ความต้องการคือ Server เครื่องเดียว

1.สามารถให้บริการได้หลาย โดเมน

2.รองรับ html,php

3.รองรับฐานข้อมูล Mysql

4.รองรับ CMS,LMS

5.ผู้ใช้สามารถบริหารจัดการทั้งหมดผ่านหน้า DirectAdmin ได้

เบื้องต้นก็ประมาณนี้ครับ ขอคำแนะนำด้วย

1. post กระทู้ให้ถูกหมวด [ย้าย]

2. อ่านข้อมูลในหมวด Web Hosting Business และ Control Panel ครับ

ลง directadmin ครับ

จบ

ขออภัยด้วยครับ พอดีผมคิดว่าเป็นการทดลองทำ ยังไม่ถึงขั้นธุรกิจ ก็เลยโพสที่หมด Web Hosting

“อยากทดลองทำ web hosting ให้บริการ” แล้วไม่ขายหรือครับ ถ้าขายก็หมายถึงทำธุรกิจนั้นแหละ

ว่าแต่ธุรกิจนี้ ไม่อยากให้ “ทดลองทำ” เลยครับ เพราะถ้าผลการทดลองไม่สำเร็จก็หมายถึงเลิกทำ ซึ่งคนรับกรรมคือผู้มาใช้บริการ อยู่ๆก็โดนลอยแพ

ถ้าอยากทำต้อง “ลุย” ครับ

ส่วนคำถามที่ถามมาทั้งหมด ลองเปิดกระทู้เก่าๆอ่านดูครับ มีคำตอบ มีบทเรียน ให้กับทุกข้ออยู่แล้ว รับรอง “แน่นปึ้ก”

คำตอบของคุณอยู่ที่คำถามข้อที่ 5 แล้วไงครับ

ยินดีให้ทดลองทำ hosting บนระบบ cloud ฟรี 1 เดือนครับ

สนใจ pm มาครับ จะแจ้งรายละเอียดไปให้

ลง Directadmin และลง Hostbill สบายเลย

Hostbill มีให้ลองเล่น แต่ข้อจำกัดเยอะไปหน่อย

อ่าน HostBill แล้วติดแค่ว่าต้องลงบท VPS เท่านั้น ไม่งั้น License ไม่ผ่าน รายเล็กๆเพิ่งทำนี่ ปวดเฮดเลยล่ะครับ (ผมก็ด้วย) T-T

ถ้าไม่ติดเรื่องนี้ ขายดีละครับ T-T

ตอนนี้กำลังหาๆอยู่ ไปเจอ BoxBilling มาครับ มีฟรีด้วย แต่ User Staff มีแค่ 2 User เท่านั้น

BoxBilling ก็ดีนะครับ เหมาะสำหรับ Hosting เล็กๆ แต่ถ้าเริ่มต้นทำก็ลอง WHMCS แบบ Trial ดูสิครับ

for windows ใช้ตัวไหนดีครับ

กำลังลอง BoxBilling เลย น่าสนใจมาก ไอ้ตรงมีเวอชั่นฟรี

คืออย่างนี้ครับ ผมทำงานอยู่ในหน่วยงานทางการศึกษา มีหน้าที่ดูแลระบบ และอยากจะทำ host ให้ โรงเรียนเข้ามาใช้กันครับ โดยแต่ละโรงเรียนจะมี Domain เป็นของตัวเองครับ

ถ้าเครื่องของคุณเป็น window ลองเล่นตัว websitepanel ดูครับ

ถ้าคิดจะทำแล้ว ต้อง “ลุย” อย่างที่พี่เขาว่าอะครับ

เริ่มที่ Reseller ก่อน หาลูกค้าให้ได้ระดับนึ่ง ค่อยขยับให้สูงขึ้น สำคัญที่ลูกค้าและรักษาลูกค้าครับ ศึกษาการเป็นตัวแทนจดโดเมนด้วย เพราะเกี่ยวข้องกับโฮส ตอนนี้ทดลองให้นักเรียนเข้ามาใช้ก่อนก่อนก็ได้ถ้าไม่ได้คิดทำเป็นธุรกิจ มีสัก domain แล้วสร้าง sub เอา

เห็นด้วยตามนี้ครับ เพราะผมก็เริ่มต้นมาลักษณะนี้ ลูกค้ารายแรกของผมคือโรงเรียนที่ผมเรียนอยู่ตอนนั้น