ผู้ให้บริการ web hosting

อยากทราบผู้ให้บริการ web hosting รายใหญ่ ทีมี server ตั้งอยู่ในประเทศไทยคะ

มีหลายที่ครับ ผู้ใหญ้บริการใหญ่ๆ

ส่วนมาก วางที่ กสท.อยู่แล้วครับ มีหลากหลาย

ว่าแต่ จะเช่าเว็บโฮสหรือเช่าเซฟเวอร์ หรือยังไงครับ

แล้วที่ต้องการใหญ่เนี่ย ใหญ่ขนาดไหนละครับ มี server ซัก 3 เครื่อง, 5 เครื่อง, 10 เครื่อง

เอาไปทำไมหรือครับ

หลายเจ้ามากครับในไทย

ลองหาๆดูได้เลยครับ

ให้รายละเอียดไว้ก็ดีนะครับ

ูู^^

ส่งสัยเอาไปเรียกเก็บภาษี แฮ่ๆๆ

แบบไหนถึงเรียกว่าใหญ่

ใช่ฮ่าฮ่า

เขาคงต้องการใหญ่แบบบริษัทมหาชน …

ผู้ให้บริการรายใหญ่ น้ำหนัก 100 โล สูง180 ถือว่าใหญ่ไหมครับ :slight_smile:

เข้ามาตั้งคำถาม สั้นๆ ไม่มี scope ที่ชัดเจน คนตอบ ก็เลยไม่รู้จะตอบยังไง

• -"

ได้ข่าวว่าสรรพากรกำลังไล่เก็บภาษีกิจการทางด้านนี้อย่างจริงจัง ทั้งเจ้าเล็กเจ้าน้อยก็ต้องเสีย เรียกได้ว่า…มีหน้าเว็บโฮสติ้งเมื่อไร ก็จะแวะไปเยี่ยมล่ะครับ ข่าวว่ามาอย่างนั้น

ไม่เฉพาะเว็บโฮสติ้งหรอกครับ eCommerce ทั้งหมดครับ

ใช่ครับ ตอนนี้ สรรพากร ตั้งหน่วยงานเฉพาะกิจ สำหรับเว็บ eCommerce แล้ว (มาตรการถอนขนห่าน อิๆ)