ถ้าจะทำเว็บให้บริการ web hosting, domain ต้องประกอบไปด้วยฟังชั่นอะไรบ้าง

ถ้าจะทำเว็บให้บริการ web hosting, domain ต้องประกอบไปด้วยฟังชั่นอะไรบ้าง?
หรือ สามารถหา script มาปรับให้ใช้งานได้นะครับ เพราะถ้าตั้ง server แล้ว ก็ต้องมีหน้าเว็บให้บริการด้วย

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
:baa60776:

www.whmcs.com ตัวเดียว เอาอยู่ :slight_smile:

เบสิกเลยก็ตั้ง server ลง directadmin ก็ใช้งานได้แล้วในส่วนของ webhosting

ถ้าใช้ whmcs ด้วยก็จะทุนแรงไปได้เยอะ ทั้งจัดการข้อมูลของลูกค้า ระบบสั่งซื้อ เช็คโดเมน ซัพพอร์ต ฯลฯ เพราะเป็นสคลิปที่ออกแบบมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ

สำหรับโดเมนก็ไปสมัครตรงกับเว็บ resellerclub.com ก็ได้ หรือติดต่อจดกับผู้ให้บริการในนี้ก็มีหลายเจ้าครับ

แนะนำให้อ่านกระทู้ปักหมุดในเว็บนี้ให้มากๆครับ ทุกเรื่อง และทุกคำถาม มีคำตอบครบเลย

ขอให้โชคดีครับ

ที่สำคัญต้องมีความรู้ ความเข้าใจครับ

สำหรับ web hosting ลองเช่า vps ก่อนจะดีกว่าครับ

สำหรับ domain ก็ลองหาเป็น sub reseller ก่อนจะได้ประหยัดเงินไป