ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการย้าย Web ที่ DB เยอะๆ หน่อยครับ

พอดีมีเว็บที่ต้องย้ายเป็น Wordpress 256 db ครับซึ่งข้อมูลมันเยอะมากครับ

ขอคำแนะนำพี่ tht แนะนำหน่อยครับ ว่าทำไงดีสุดเวลาย้ายแล้วได้ข้อมูลได้ 100%

ควรปิด service อะไร เริ่มยังไง แนะมาได้เต็มทีครับ ผมย้าย db เยอะๆไม่เก่งกลัวเว็บมันกลับมาไม่แป๊ะ

ขอเป็นขั้นตอนเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปิด mysql แล้ว rsync ข้ามเครื่องเลย

เอาง่ายๆก็ DA Backup ก็ได้นะครับ ผมก็ทำแบบนั้นเหมือนกันย้ายข้ามเซิฟ wordpress เหมือนกันดาต้าเบสเยอะพอๆกันครับ

Copy folder /var/lib/mysql/xxxx

สงสัยคงเป็น cPanel มา Da ใช่มั้ยครับ

http://www.thaihosttalk.com/topic/31001-%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B9%8D%E0%B8%B2-%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%87-cpanel-to-directadmin/

ถ้าเป็นถามนั้นดูกระทู้ด้านบนได้เลย

เท็นทำไว้ให้ดูอยุ่

mysqlhotcopy

copy folder ของ db นั้นไปตรงๆเลย อาจจะ tar/zip เป็นไฟล์เดียวก่อนโอนข้ามเครื่อง หรือ rsync ไปเลยก็ได้ตามสะดวก

1. tar folder ของ db ที่ server เก่า

2. untar ไว้ใน /var/lib/mysql at new server

3. restart service mysql

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ผม backup เรียบร้อยแล้วแต่ทำไมใน da มันถึงมี db เป็น 0 ตามรูปครับ

ทั้งๆที่ db ก็มาครบหมดครับ

ผมทำตามนี้ครับ

1. Create Backups จาก da โดยไม่เอา db เลือกเฉพาะเว็บ, ftp, mail, อื่นๆ

2. Restore ใน server ใหม่

3. rsync ข้อมูล db ที่ tar ไว้มาแตก tar ใน /var/lib/mysql ใน server ใหม่

ผมทำผิดพลาดตรงไหน ชี้แนะด้วยครับ

ในกรณีนี้ต้อง create db ใน da ไว้ด้วยครับ

DA ถึงจะเห็น

ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ Restore ไฟล์จาก สิทธิ์ admin

เด๋วเย็นนี้จะลองย้ายเว็บที่เป็น kloxo มา da ครับ db เยอะเหมือนเดิม

ขอบคุณชาว tht ครับ