ทำไม VPSbanana ไม่สามารถส่งเมลล์ได้ครับ

ทำไม VPSbanana ไม่สามารถส่งเมลล์ได้ครับ :smash:
ผมได้เช่า VPS ของ 10GB เปิดได้งานได้สามวันได้ครับ เมื่อใช้งานได้แล้วได้พบปัญหาในการใช้งาน คือ squirrelmail มันส่งเมลล์ไม่ออกครับ ไม่ว่าส่งเข้า hotmail.com เหรอ yahoo.com แม่แต่ gmail.com ก็ยังไม่ถึงครับ มือผมเข้าไปดูที่

เสียเงิน 5 บาทค่าโทรไปถามน่าจะไวกว่านะครับ

ใน Mail Queue Administration
ลองกด retry (เขียนผิดแน่ๆเลย)

VPS เขาวางที่ Servenet มีปัญหาเรื่องอินเตอร์หรือป่าวครับ

Servenet ปกติน่ะครับ.

เปิด log ดูครับ ว่าส่งไม่ออกเพราะอะไร

• ไม่ได้ auth
  • อื่นๆ

แยกพิจารณาก่อนนะครับ

• Squirrelmail ส่งไม่ออกเพราะกำหนด server ไม่ถูกไม่ได้ setting

• Mail Queue Administration มี Queue ค้างได้เปิดูบ้างหรือเปล่าว่าเป็น mail message จาก system หรือเปล่า หากกรณีกำหนด hostname ไม่ตรง mail server name DA มันก็ฟ้องเตือนนะครับ

hostname, mail server name สร้างชื่อไม่ตรงกัน…มักจะมีปัญหาเรื่องส่งเมล์กับพวก hotmail, yahoo
vps draf images ลงมาให้หรือเปล่า
แจ้งและสอบถามผู้ให้บริการให้ชัดเจนก่อนครับ… ปัญหาแบบนี้ไม่มีใครแก้ให้ได้ ถึงจะสอนคุณให้ทำก็เถอะ มันทำไม่ได้

โทรถามผู้ให้บริการดีกว่าครับ

เปิดดูใน mail q ยังเห็นอยู่แสดงว่าส่งไปแล้ว error อะไรสักอย่าง แล้วก็ค้างอยู่ใน q
ให้กดดูเมล์ซักอัน ในหน้า mail q ที่ด้านล่างจะมี error บอกไว้

โทรไปบ่อยแล้วครับ เค้าบอกว่าดูให้ ไม่รู้จะทำให้ป่าวครับ เพราะเห็นเงียบไปเลยอ่ะครับ

เค้ายังไม่ได้ reverse dns ให้กับไอพีที่ใช้หรือเปล่า (เดา)

หากอยากให้ช่วยดู ก็ทำตามที่พี่ๆเค้าสอบถามและแจ้งกลับมาครับ ใน Mail Queue Administration มันจะมี error กำกับ
คุณทดสอบง่ายๆเข้า ssh แล้ว ping hotmail.com กับ yahoo.com หากมีตอบกลับ network inter ก็เห็นปกติ

ส่วน Squirrelmail ไปตรวจสอบดูว่า imapd มันทำงานหรือเปล่า
ลอง config /var/www/html/squirrelmail/config/conf.pl ก่อน

ในกรณีที่คุณเข้า ssh ได้ก็พอตรวจสอบเบื้องต้นได้ไม่ยากอะไร มีอะไรก็ถามแบบส่งข้อมูลรายละเอียดๆหน่อยครับ… บอกแต่ว่าทำงานไม่ได้ๆ มันกว้างไป ตอบไม่ได้.