สอบถามเรื่องสเปค vps ครับ

ผมทำเว็บ wordpress ประมาณ 20 เว็บ ควรใช้สเปค vps ประมาณเท่าไรดีคับ Ram CPU อ่ะคับผม

คนเข้าเว็บละ 300-500 UIP ต่อเว็บอ่ะคับ

ขอบคุณคับ

แนะนำให้เริ่มจากสเปคต่ำสุดแล้วทะยอยอัพขึ้นทีละนิดไปเรื่อยๆครับ

ตามที่ คห.บน บอกนะครับ แนะนำให้ใช้สเป็คตัวถูกที่สุดก่อน จากที่ทราบ มี 20 เว็บ ตกเว็บละ 300-500/day

คร่าว ๆ โดยประมาณก็นน่าจะ 5000-10,000 UIP/day

สเป็คซัก CPU 1-2 Core RAM 2-3GB ปรับจูน WP ดี ๆ ก็ใช้งานได้ลื่นไหลแล้วครับ มีสเป็คเหลือไปทำอะไรได้อีกครับ

ตอนนี้ผมลองใช้ google cloud ใช้ cwp มันรู้สึกอืดๆยังไงไม่รู้คับ CWP มันกินทรัพยากรเยอะไหมคับ