โดนแจ้งให้เสียค่าปรับเพราะไม่ได้แจ้งปิดบริการ VPS

สวัสดีครับ

ผมเคยเช่า LINUX VPS อยู่กับผู้ให้บริการในไทยแห่งหนึ่ง เพราะไม่ค่อยได้ใช้ VPS นั้นจึงไม่ได้ต้องการต่ออายุ
บริการที่ใช้อยู่เช่าเป็นรายปีคือ pre-paid ตกปีละสองหมื่นกว่าบาท

ประเด็นคือ มีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้เสียค่าปรับที่เกินจากวันหมดอายุมา 1 เดือน เพราะว่า “ไม่ได้แจ้งปิดบริการ”

ตัวผมเช่า VPS หรือ Hosting มาหลายที่ปกติ เราไม่ต้องแจ้งปิดใดๆ เพราะถ้าเราไม่จ่ายเงินส่วนใหญ่ก่อนหมดอายุ 7 วัน ทางผู้ให้บริการก็ระงับหรือปิด VPS จากนั้นลบข้อมูล อัตโนมัติอยู่แล้ว

คำถามคือ ปกติมันมีเงื่อนไข เช่า VPS แบบนี้ด้วยเหรอครับ

• ขอสงวนสิทธิ์ไม่บอกชื่อผู้ให้บริการนะครับ

ขอบคุณครับ

มีการทำสัญญา และ ตอนสั่งซื้อหน้าเวบไซต์นั่นๆได้มีการกำหนดเงื่อนไขแบบนี้บอกไว้ไหมครับถ้าไม่ได้กำหนดผมคิดว่าไม่มีสิทธิ์เรียกเก็บนะครับ

โดยปกติ เราเช่าใช้บริการเป็นปี ถ้าไม่ได้ระบุในสัญญาว่าจะ Auto Renew เมื่อหมดอายุก็ไม่น่าจะเสียค่าปรับนะครับ รวมถึงมีการแจ้งต่ออายุ Auto Renew มาให้ทางเราทราบหรือ Confirm หรือไม่ครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เข้าเงื่อนไขครับ

ลองดูในอีเมล์ต่างๆ ไม่มีครับ จริงๆเว็บผู้ให้บริการไม่มีแม้กระทั่งลิงค์ “เงื่อนไขการใช้บริการ” ครับ
มีเพียงแต่ FAQ แต่มีอยู่เงื่อนไขนึงที่แจ้งไว้คือ

เงื่อนไขการชำระเงิน
— สินค้าและบริการของเรา เป็นแบบชำระเงินก่อนใช้บริการ หลังจากชำระเงินเรียบร้อยแล้ว ทางเราจะสร้างพื้นที่ Hosting หรือ จดโดเมนให้ พร้อมส่ง user, password และข้อมูลการใช้งาน ให้ทาง E-mail ที่ลงทะเบียนไว้ ใบเสร็จรับเงิน/ใบกำกับภาษี จะถูกจัดส่งไปทางไปรษณีย์ หลังจากที่เราได้รับเงินเรียบร้อยแล้วไม่เกิน 15 วัน

ประมาณนี้ครับ

มีอีเมล์ส่งมาก่อนหมดอายุ 2 วัน “Monthly Billing Invoice Statement 27/09/2017”

รายละเอียดอีเมล์คร่าวๆ (ขอซ่อนชื่อนะครับ)

เรียน คุณ xxxx

ขอสรุปรายละเอียดใบแจ้งค่าบริการของท่านดังต่อไปนี้

เลขที่ใบแจ้งหนี้ #1234
รวมค่าบริการทั้งหมด : 22,000THB
กำหนดชำระค่าบริการ : 11/10/2017

รายละเอียดบริการ
1 x Cloud Service - VPS (29/09/2017 - 28/09/2018)

หากท่านต้องการการวางบิลจากบริษัท ขอให้ท่านจัดส่งเอกสารการเปิด PO กลับมายัง บริษัท xxx จำกัด
ภายใน 5 วันทำการ หลังจากได้รับอีเมลฉบับนี้

ประมาณนี้ครับ

ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ กรณีแบบนี้
ลองถามผู้ให้บริการเค้าดูครับว่า เค้าใช้สิทธิ์หรือเงื่อนไขเขียนไว้ที่ไหน

ใช่ครับ ผมใช้มาไม่ต่ำกว่า 5-6 แห่ง มาเจอที่นี่ที่แรก ทีเป็นแบบนี้ ค่อนข้างเสียความรู้สึกเลยครับ :joy:

เอิ่ม ประเด็นมันอยู่ที่ ทำสัญญาไว้กี่ปีนี้แหละครับ ><"

จริงๆไม่มีสัญญาอะไรเลยครับ เป็นเหมือนเช่า VPS ทั่วไปครับ จ่ายรายเดือน หรือรายปีก็มีส่วนลดนิดหน่อย
ปกติถ้าใกล้ๆครบปี ผมจะส่งอีเมล์ไปขอใบ invoice ว่าค่าต่ออายุเท่าไรครับ แล้วก็โอนเงินให้ทางผู้ให้บริการเพื่อต่ออายุปีถัดไปให้ครับ

งั้นก็ถามเขาเลยครับ เสียค่าปรับเรื่องอะไร
อย่างไงการคุยกับผู้ให้บริการก็เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

กำลังคุยกับผู้ให้บริการครับ โดนแจ้งให้เสียค่าปรับเพราะไม่ได้แจ้งปิดบริการ VPS ครับ
ทางผู้ให้บริการเขาบอกไม่มีระบบปิดอัตโนมัติ ใช้คนปิดครับ และโดยปกติจะยังไม่ปิดทันที เพราะกลัวเว็บที่เราอยู่ที่เขาจะได้รับผลกระทบ จึงทำให้ระยะเวลาเช่า VPS เกิดจากวันหมดอายุเดิม เลยต้องเก็บค่าที่ใช้ VPS ที่ “เกินวันหมดอายุ” ครับ

ถ้าดูท่าไม่จบง่าย ก็คุยกันด้วยกระดาษ ละครับ ปรึกษาทนายโล๊ด

ขอบคุณครับ :slight_smile:

ถ้ามั่นใจว่าไม่มีการเซ็นสัญญาใดๆ อยู่เฉยๆครับ ก็บอกเขาไปว่าครบปี ครบเดือนที่เช่าแล้ว เราไม่ใช้แล้วจะไม่ปิดก็เรื่องของคุณ ส่วนถ้าจะเก็บเงินก็ไปฟ้องร้องเอาครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ไม่ได้เซ็นสัญญาแน่นอนครับ

ถ้าเป็นของต่างประเทศเวลาผมไม่ใช้บริการอะไรแล้วจะต้องเข้าไปยกเลิกเซอร์วิสด้วยครับ ไม่งั้นถูกตัดบัตรอัตโนมัติ
แต่ของไทยถ้าชำระด้วยการโอนเงิน ถ้าเกินกำหนดชำระผู้ให้บริการส่วนใหญ่ก็จะระงับสัญญาณไป แต่ก่อนหน้านี้น่าจะมีใบแจ้งให้ต่ออายุหรือติดต่อสอบถาม ถ้าคิดว่าไม่ต่อแล้วก็ควรแจ้งกลับด้วยจะดีมากครับ

ถ้าปกติผมว่าไม่จ่ายก็น่าจะได้นะครับ (ไม่รู้กฏหมายว่ายังไง) แต่ถ้ายอดไม่เยอะจะจ่ายเขาก็ได้นะครับ หรือลองคุยให้เขาไม่ต้องเก็บได้ไหมเผื่อจะกลับมาใช้บริการกันอีก มันก็น่าจะคุยกันได้ แต่อย่างว่าเขาเป็นพนักงานบริษัทอาจจะต้องทำตามหน้าที่ไม่มีอำนาจตัดสินใจ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :slightly_smiling_face: