ช่วยด้วยครับvps บวมมากเลย

สวัสดีครับ vps ปัจจุบันใช้php+mysql ปกติ

แต่ติดตรงที่เมลล์ใช้พื้นที่มากขึ้นทุกวัน จะวางเครื่องก็เกินงบไปเพราะต้องจ้าง แอดมินดู เลยอยากสอบถามว่า

เราสามารถตั้งให้ เวลาส่งเมลล์ ส่งไป vpsเลย เวลารับ ให้ server ที่office ดึงข้อมูลมาเก็บไว้เลย เเล้วมาจ่าย impa ให้ client ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ หรือจะแนะนำแบบไหนก็ยินดีครับ

การใช้งาน vps กับ วางเครื่อง ไม่น่าจะต่างกันเท่าไหร่นะครับ (เผลอๆ ประหยัดกว่าอีก) ถ้าเราดูแล vps เองอยุ่แล้วนะครับ

ส่วนการใช้งานเมลล์ ก็ download ลงไปก็ได้นะครับ แต่ว่า มันไม่มี backup นะครับ ส่วนตัวผมว่าไม่ค่อย OK เท่าไหร่

ส่วนเอาจริงๆ ควรจำกัด size ให้กับ user อยู่แล้วครับ ไม่งั้นก็ยิ่งไม่ดูแลกัน

google business ครับ

POP 3 / Imap
Outlook / Thunderbird
รับเมล์แล้ว ลบเมล์ออกจาก Server
ส่งออก ก็แค่ส่งผ่าน Server เฉยๆ

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ :relaxed:

ขอบคุณมากๆครับ :relaxed: :slight_smile: