อยากเริ่มต้นทำธุรกิจ vpsเล็กๆ

คือตอนี้ผมมีเครื่อง Server มือ2ได้มากจากบริษัทน้าผม

อยากลองหาเงินโดยการเปิดบริการ VPS แต่ผมไม่มีความรู้เลยครับ
ว่า VPS เนี่ยะ เขาทำกันยังไง

จะเริ่มทำ VPS ก็ลองหากระทู้เก่าๆ อ่านดูครับมีพูดถึงกันมากมาย
ว่าแต่ Server spec อะไร เหมาะจะเอามาทำVPS ไหมต้องพิจารณาด้วยครับ

Intel Xeon 3.2 GHz[COLOR=#403C3A][FONT=Arial]
[/FONT][/COLOR]ram 8 GB
HDD 160 GB
อ่ะครับ

ขอรายละเอียดเต็มๆหน่อยครับ แต่จริงสเปคแค่นี้ไม่ไหวหรอกครับต้อง 32gb ขึ้นไปแล้ว ไม่งั่นเกรงว่าจะไม่คุ้มทุนเพราะว่าตลาดนี้แข่งขันแรงขึ้นทุกวัน แนะนำ หาขายคนรู้จักรจะดีที่สุดครับ

งั้นถ้าผมจะทำเป็น server ไว้ให้ตัวผมศึกษาเองอ่ะครับ
คือตอนนี้อยากทราบว่า VPS นี่ใช้ vmware ใช่ไหมครับ
แล้ว vmware ควรจะเป็นตัวไหน ราคาเท่าไหร่อะไรยังไง

ที่เหมาะกับการให้บริการ vps ทั่วไปคงเป็น proxmox ไม่ก็ solusvm ไม่ก็อะไรแนวๆ นี้มากกว่าครับ ส่วน vmware ที่ใช้กันก็ esxi ครับ

เข้าตลาดตอนนี้เจ็บกับเจ็บนะ คิดให้ดีครับ.