วิธีการทำ vps

[SIZE=5][B]คือ ผม ยังไม่ค้อยรุ้เรื่องเลยน่ะครับ กำลังศึกษาพวก VPS , windown server 2008 r2 และอื่น แล้วผมจะทำแบบ VPS นี้ต้องทำไงบ้างอ่าครับ เพราะผมยังไม่รุ้จะเริ่มตรงไหนก่อนดี ขอคำแนะนำหน่อยครับ ต้องการจิงๆ เพราะฝันอยากเป็นด้าน ซอฟแวร์ ครับ

ปล.ช่วยสอนหน่อยน่ะครับ ขอบคุณ[/B][/SIZE]

เริ่มจากอ่านเยอะๆ และลงมือทำ

ความรู้มีอัดแน่นอยู่เต็มในอากู๋ ค้นหาศึกษาเองจะเข้าใจมากกว่า
มีปัญหาค่อยมาตั้งกระทู้ถามครับ
:07baa27a:

ปล. ไม่เคยพิมพ์อะไรหล่อเท่านี้มาก่อน อายจุง 555+

อยากรู้เพิ่ม อยากเป็นเพิ่ม อยากให้สอน แล้วรู้อะไรแค่ไหนแล้วละครับ

windows server 2008 r2 ขั้นแรก หา VMWARE WORKSTATION มาลงก่อนเลยครับ :d5f02ecd:

2008r2 + vmware ws ก็โดนค่า lc กินหมดตัวแล้วครับ 555+
เอ๊ะ … เต็มเว็บบิทเลย
:70bff581:

ไม่เอาไม่พูด คริคริ

จุ๊ๆๆ

[SIZE=5]ตอนนี้ผมอยุ่ในร้านหนังสือ ควรซื้อหนังสือแบบไหนคับ![/SIZE]

ร้านหนังสือไม่มีหรอกครับ หาอ่านในเว็บมีเยอะกว่า ค้นจาก google เอา แต่มันจะเป็นภาษาอังกฤษ ก็ถือว่าเป็นการฝึกภาษาไปด้วยในตัว
สมัยผมเด็กๆยังจำได้เลย press F1 For instruction แปลไม่ออกเหมือนกัน ก็เปิด dict เอา ก็รู้ว่า press แปลว่าอะไร instruction คืออะไร มันก็จะเสียเวลาแค่ครั้งแรก ต่อไปจะอีกกี่โปรแกรมมันก็ใช้คำเดิมๆเห็น instruction ก็รู้ละว่าแปลว่าอะไร

เอาคำพวกนี้ไปค้นดูนะครับ
เริ่มจาก "vps คืออะไร"
แล้วก็เข้า wikipedia ดูคำจำกัดความของ vps ไล่ๆอ่านไปตาม link เดี๋ยวก็เข้าใจเอง

ศึกษาเองที่บ้านแนะนำ Windows + virtualbox ครับลงบน windows 7 ก็ใช้งานได้

ส่วนที่เขาทำ production ให้บริการกันเยอะๆก็จะใช้พวกนี้กัน
Linux + OpenVZ
Linux + KVM
XEN
VMware ESXI (vphere)
Proxmox (Linux+OpenVZ+KVM)
ก็ลองเอาคำพวกนี้ไปค้นต่อยอดดูอีกที น่าจะเป็นแนวทางได้พอสมควรละ

จักรกลเสมือนหมายเลข 1 2

ลองถามดู อ่านอันนี้เอาก็ได้ถ้าจะเล่น ESXi

WINDOWN เลยเหรอครับ ระวังล่มรัวๆ นะครับ

ปล.เวลาถามในเวปบอร์ดไม่ต้องใช้ตัวหนากับเครื่องหมายตกใจหรอกครับ มันหมายความว่าคุณไปตะโกนใส่หน้าเค้า

ปล.esxi เล่นตัวฟรีก็ได้นะครับ อย่าไปแครกเอา vc มาลง เดี๋ยวติดใจแล้วโดนค่า license บาน

pc หรือโน๊ตบุคที่ใช้อยู่ โหลด virtualbox มาลองเล่นก่อนดูครับ

ถ้าจะใช้ solution บน Windows ใช้ตัว Hyper-V ก็ได้ครับ

ใช้มาหลายปีแล้วครับ ไม่มีล่มนะครับ