ขอทราบข้อมูลเกี่ยวกับ vps หน่อยครับ

ขอทราบข้อมูลเกี่ยวกับ vps หน่อยครับ

จะทดลองเช่า vps เป็นครั้งแรก เลยอยากจะได้ความรู้ก่อนว่า vps สามารถทำอะไรได้บ้าง

ที่ผมเข้าใจคือ ทำได้เหมือนกับที่เรามีเครื่องที่เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตความเร็วสูงตลอดเวลา

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ อยากให้ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ[b]

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ทำได้แบบเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่งเลยครับ (แต่ประสิทธิภาพจะต่างกัน)

และเมื่อ vps นั้นวางที่ IDC ก็จะได้มีการติดต่อ Internet ได้ความเร็วสูง

เหมือนกับเราใช้งาน เครืองที่ IDC เหมือน server เราตัวนึงเลยครับ

VPS ได้ root access มาด้วยเราจึงใช้ได้แบบเต็มที่ config เต็มที่

ต้องตอบตัวเองก่อนว่าจะเช่า VPS ไปใช้ทำอะไรยังไง

ตามท่านด้านบนบอกเลย

แต่ของผม service ให้ลูกค้าฟรีหมด ใช้ hosting เป็นก็พอ

:slight_smile:

edit: แอบลง เรดิโอ & เกมส์ได้ด้วย :wink:

ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำตอบเลย

ขอถามด้วยคนครับ สามารถ Remote แบบ Gui ได้ด้วยมั้ยครับ(สนใจอยากลอง)
ถ้าได้ RAM 256 MB พอไหวมั้ยครับ GUI

พอครับผม แต่แล้วแต่เราจะใช้งาน App อ่ะไรบนนั้นเท่านั้นเอง

สามารถ remote แบบ Gui ได้ครับ
แต่โดยปกติแล้ว ผมจะไม่ลงให้ลูกค้า เพราะมันเปลือง resource ครับ
แต่ถ้าต้องการใช้งาน GUI ก็สามารถลงให้ได้ครับ