ปรับแต่ง vps ไงดีสำหรับ รัน wordpress ที่ต้อง database หนักๆ

พอดีผมเจอปัญหาบ่อยๆกับ การใช้ wordpress ที่มีการต่อ database หนักๆ

หลายท่านถ้าใช้จะเจอบ่อยๆ กับข้อความนี้ “error establishing a database connection”

ผมจึงมาขอแนวทางสำหรับแก้ไขหน่อยครับ ทั้งๆที่ตัวเครื่อง แรมก็ยังเพียงพอนะ เช็คแล้วใช้แค่ 10% - 30% แต่ปัญหามันติดตรงต่อ database นี้ล่ะครับ

อ๋อผมลืมบอกไปว่าใช้ wordpress สำหรับทำ amazon ครับ เป็น multisite รันสคริป auto ใช้แบบ multi-data base (256db) แล้วครับแต่ก็ยังคงเจอปัญหาเดิม

ไม่ทราบว่าพอมีแนวทางตั้งค่าเครื่อง vps หรือทางไหนๆ ที่ช่วยจัดการ Query ในการเชื่อมต่อ DB ได้มั่งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับแนวทาง

ติดตั้ง cache หรือยังครับ?

ลองติดต่อผมมาครับลูกค้าผมมีบล๊อก 2000 กว่าบล๊อกรันนิ่งๆครับ

ตั้งไงครับท่าน

ผมมีเกินครับ เกือบๆ หมื่น เห็นจะได้ถ้า 2000 นะสบายๆผมเลยล่ะ ตอนนี้เยอะไปหน่อย ถ้าหาวิธีปรับแต่ง server ไม่ได้คงต้อง แยก serv เอา

ครับ ลืมบอก ลูกค้าผมเช่า VPS แรม 1.5กิ๊กเหลือๆครับ ถ้ายังไงส่งมาให้ดูก่อนก็ได้ครับ Config my.cnf

ตอนนี้พอถูกไถ ได้แล้วท่าน ผมลบบางอย่างที่ไม่จำเป็นออก

เท่าที่ top ดู ก็มีแต่พวก httpd กะ mysql ที่รันถี่ยิ๊บๆ เหอๆ เหนื่อยแทน server เรียกได้ว่าใช้คุ้มๆ

ไงเด๋วรับเงิน amazon รอบนี้ปลายเดือนคงจะ หา vps มาเล่นอีกตัว ติดใจบุกป่า amazon มากกว่าขาย hosting อีกนะช่วงนี้เนี๊ย เหอๆ

แต่ลูกค้าที่เช่า hosting ก็ยังดูแลเหมือนเดิมเน๊อะไม่ได้ทอดทิ้งเลยซักคนเหะๆ

ลองลงปลั๊กอิน W3 Total Cache ดูครับ แต่ไม่แน่ใจว่า ใช้ได้กับ wp mu หรือเปล่า

ลงในเว็บหลักเหรอครับ แต่ผมไม่ได้ใช้ mu เลย ใช้ multi ที่เปิด sup แบบใหม่เอา