มี VPS Windows 2 ตัว จะบริการโฮสติ้ง

[b]มี VPS Server Windows อยู่ 2 ตัวครับ

ต้องการจะบริการ Hosting ใน ร.ร. หรือ พรรคพวกอ่ะครับ

แล้วต้องการที่จะทำ NS ด้วย เผื่อมีคนมาเช่า **คนที่รู้จัก

ต้องทำยังไงบ้าง ติดตั้ง / ตั้งค่าส่วนไหนบ้างอ่ะครับ[/b]

งงกับคำถามมากครับ

ขอละเอียดกว่านี้หน่อยครับ

มีอะไร ต้องการทำอะไร

ก็คืออยากจะทำ โฮสติ้งอ่ะครับ จะบริการในคนส่วนน้อย จึงอยากรู้ว่าต้องทำยังไงมั่ง

พวกตั้งค่า ติดตั้ง DA อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

WebsitePanel ครับ สำหรับWindows ฟรีอีกตั้งหาก

อยากจะทำ NS เป็นของตัวเองอ่ะครับ ควรทำยังไงหรอครับ

ทำที่ๆจดโดเมนครับ คือไป regis dns

ส่วนใน server ก็ทำใน dns zone

เช่น

ns1.xxx.com. A 123.456.789

ns2.xxx.com. A 123.456.789

ส่วน DNS Management ใช่ไหมครับ Lotus ไม่มีให้อ่ะสิครับ

DNS zone นี่ทำยังไงหรอครับ

Child Name Server ครับ

พอจะเซท DNS เป็นไหมครับ

การสร้าง NS ต้องไปทำที่ที่จดโดเมนไว้

วิธีการทำก็แตกต่างกันไป

จดโดเมนไว้ที่ไหน ก็ต้องไปทำที่เว็บนั้น

ส่วนที่ตัว VPS ก็ควรลงพวก Control Panel เพื่อความสะดวก

ผู้ใช้จะได้สามารถ manage website ของตัวเองได้