ตอนนี้เจอ VPS ที่ลง Window แล้วแต่ยังติดที่ไม่มี MsSqlServer ซื้อได้จากที่ไหนฮะ

จำเป็นต้องหาซื้อ MsSqlServer มาลงที่ VPS ซึ่งผมจะไปเช่าของ CAT ดู (ไม่แน่ใจว่าใครเลยใช้หรือเปล่า ถ้ามีช่วยแนะนำผมด้วยนะฮะ) เพราะที่ VPS ที่ CAT เค้ามีแค่ mysql, sql express รองรับ ถ้าจะเอา MsSqlserver ต้องไปหาซื้อ License มาลงเอง อยากทราบว่าราคาอยู่ที่เท่าไหร่และหาซื้อได้ที่ไหนฮะ มีที่ไหนเป็นตัวแทนจำหน่ายบ้าง

ลองไปดูราคาที่ software.co.th ดูครับ
ว่าแต่ทำไมต้องลง MS SQL ตัวเต็มด้วยล่ะครับ เพราะงานทั่ว ๆ ไป express ก็เหลือเฟื้อแล้วครับ
แล้วไหนยังจะ RAM ที่มันจะบริโภคอีก -_-’

ต่ำสุด WorkGroup ก็ 40K มั้งครับ จำราคาไม่ได้

ถ้าใช้ กับ VPS อย่างเดียวก็น่าจะ load ตัว MSDE

ต้องการ Version ไหนครับ
SQL Srv Workgroup 2005 = 31,000
SQL Srv Standard 2005 = 74,000
SQL Srv Enterprise 2005 = 561,000

SQL Server ราคาค่อนข้างแพงครับ หากมีงบก็สามารถซื้อได้ตามที่คุณ Pantiphost.com บอกราคาไว้
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง Option ในการใช้งาน ใช้ SQL Server Express ดีกว่าครับเพราะว่าไม่เสียตัง

พอดีจะมีเว็บลุกค้าเว็บนึงที่ทำคล้ายๆ jobdb.com ไม่ทราบว่า sqlexpress จะรองรับพอหรือไม่ครับ แล้วเรื่อง backup หรือ export ของ sqlexpress ทำได้ดีหรือเปล่าฮะ