Vps ssd มันใช้ ram น้อยกว่าปกติจริงไหม?

ผมจำได้ว่าเคยอ่านเจอ ว่า VPS SSD มันใช้ RAM น้อยกว่าปกติ
ซึ่งหากเทียบ VPS HDD SATA 80GB กับ VPS HDD SSD 80GB ที่มี CPU และ RAM เท่าๆ กัน ตัว SSD มันจะใช้ RAM น้อยกว่า SATA ประมาณกี่เปอร์เซ็นครับ

ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ เพราะผมกำลังมอง VPS RAM 4GB แต่เป็น SATA HDD แล้วถ้าจะเปลี่ยนมาใช้ VPS RAM 2GB แต่ HDD SSD แทน

ขอบพระคุณครับ

ขอมารอฟังเป็นความรู้ครับ

ลองดูที่ฝรั่งถกกันละกันครับน่าจะได้แนวทางตัดสินใจ.

http://www.computerworld.com/s/article/9134468/Review_Hard_disk_vs.solid_state_drive_is_an_SSD_worth_the_money

จากที่เจอมาบน VPS ความสำคัญของ Ram น้อยกว่า CPU และ i/o ครับ.

จริงๆ สาเหตุมันมีแค่ พอ i/o ทำงานได้ดีขึ้น งาน(ที่ต้องการ i/o หนักๆ เช่น database)เลย process เสร็จได้เร็วขึ้น มันก็แค่นั้นแหละครับ

พูดให้ถูกคือ vps ที่ใช้ hdd จะใช้ ram มากกว่าปกติ เพราะมีคอขวดที่ i/o ทำให้มีงานสะสมมากกว่าปกติ
แต่ถ้าใช้งานไม่หนัก request เข้ามาไม่มากทำงานทัน ก็ใช้ ram เท่าๆกันหมด

ตามนี้เลยครับชัดเจน แต่ถ้าจะถามว่ามันใช้แรมต่างกันกี่เปอร์เซ็นอันนี้ตอบยากครับเพราะขึ้นอนู่กับว่ามีงานค้างแค่ไหน

เพิ่มเติมนิดหนึ่งถ้า hdd ช้า cpu จะต้องเสีย io wait มากตามไปด้วยครับแต่ถ้างานไม่หนักก็ไม่ต่างกันอยู่ดีครับ

ที่เห็นว่าใช้ ram น้องกว่า เพราะว่า io มันเร็ว จึงไม่มี queue งานเยอะ
ส่งผลให้ไม่มีการจอง ram รอไว้เพื่อ run คิวงานครับ

เทคโนโลยีมันตันที่ I/O ครับ

server ให้เทพให้แรงขนาดไหน แต่ hdd ยัง 7200 rpm มันก็คอขวดที่้ I/O และทีนี้ RAM ก็โดนซดหมดเพราะ Database เพราะ logical database query

พวก SSD , SAS มันเลยแพงเพราะออกมาจัดการปัญหา Disk แบบจานหมุน ทำให้ความไวทวีคูณกว่า HDD ธรรมดามากโข

:beautifu2:

จากที่เคยได้ใช้ ใช้แรมน้อยกว่าปกติ และนิ่งมากครับ
แต่ถ้า vps openvz ดู cpu ดีๆ มันจะหันไปซด cpu มากกว่าครับ

ใช่ครับ vps hdd จะกิน ram มากว่า ssd แต่คุณภาพมันต่างกันครับ:th_059_: ssd จะประมวนผลเร็วกว่า hdd อยากใช้เหมือนกันแต่แพง :064:

SSD หน้าลองใช้

สิ้นปีนี้เจอกัน SSD
:07baa27a: