VPS แบบ SSD nvme เร็วกว่า SSD ธรรมดาไหม ถ้ารัน Wordpress

VPS แบบ SSD nvme เร็วกว่า SSD ธรรมดาไหม ถ้ารัน Wordpress

คือ ถ้าเป็นในคอมพ์ การเรียกใช้งาน มันก็จะเร็วกว่า ssd ธรรมดา แต่ถ้า Host ที่เขาใช้ ssd nvme จะทำให้เว็บเราเร็วขึ้นไหม

ว่าจะลองมาใช้ VPS แบบ ssd nvme ดูสักหน่อย

ขึ้นอยู่กับการจัดสรร ใน Server นั้น ๆ ครับ
กรณีใช้กันเยอะก็อาจจะคอขวดกันได้ครับ แต่ ssd nvme มีความเร็วในเรื่องของ Read/Write มหาศาลครับ

แต่ในเรื่องนี้ถ้าเทียบราคาแล้ว ถ้าเกิดว่าราคาใกล้เคียงกันให้เลือก nvme ครับ หากบริการหรือประสิทธิภาพไม่ดี จะย้ายก็ไม่เสียหายครับผม :grin:

ผมเคยเทส Wordpress บน SSD เร็วกว่าอย่างเห็นเมื่อเทียบกับ HDD

ขอเดาว่า SSD nvme ก็น่าจะเร็วกว่า SSD ธรรมดาครับ

แต่จะเห็นผลชัดเจน ต่อเมื่อ traffic เยอะหน่อยครับ

ถ้าเทียบกันแบบ 1 disk / 1 disk NVMe เร็วกว่าครับ
SSD SATA + Raid Card และ config ได้ถูกต้องค่า 4K Random Mixed จะได้มากกว่า SSD NVMe แบบ 1 Disk หรือ SSD NVMe แบบ Raid 1 ครับ ซึ่งค่าตรงนี้มีความสำคัญมากในการใช้งานจริง

หาก Raid ป่ะทะ Raid NVME เหนือกว่า แต่หาก Nvme VS Raid ในแง่ความเสียงเรื่องข้อมูลจะหาย Raid จะเหนือกว่าครับ

1 Like

ถ้าไม่ได้ใช้ iops เยอะมันจะเร็วขึ้นได้ไงครับ. nvme ออกแบบมาสำหรับพวกใช้ iops หนัก ๆ เกมส์ streaming ซึ่งไม่ใช่กับ wordpress เลย

เอาเข้าจริงไม่เห็นผลเรื่องความเร็วเลย เพราะมันใช้ไม่ถึง เป็นการเลือกอุปกรณ์ไม่เหมาะกับงานที่ใช้

1 Like

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.