ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ VPS Software หน่อยน่ะครับ

สวัสดีครับ

ผมใช้ Proxmox VE 2.3 เพื่อใช้ทำ VPS เพราะที่อ่านมา เค้าบอกว่า Proxmox จะลง Guest OS ได้หลากหลาย … แต่ทำไมผมลง FreeBSD แล้ว Boot ไม่ได้ทุกทีเบย พยายามมา 2 คืนแหล่ะ ลองเปลี่ยน Version ของ FreeBSD ก็ไม่ได้

อยากสอบถามว่า มี VPS Software ตัวไหนที่เหมาะกับการลง FreeBSD บ้างครับ T T

ขอบคุณครับผม

vmware esxi ครับ

แต่ก่อนอื่น boot ไม่ขึ้นเนี่ย ขึ้นว่าอะไรครับ

มันมี Guest ให้เลือกเหมือน esxi ไหมครับ

ผมลบ VPS ไปแล้วครับ … แต่แนวๆ ประมาณขึ้นเหมือน Boot Prompt ครับคุณ Cloundbox

ตอนแรกติดตั้งไม่ได้เลยครับ ต้องไปปิด KVM Hardware Virtual… ถึงจะลงได้ แต่พอลงแล้ว Reboot ก็ขึ้น Boot Prompt

หมายเหตุ
ก่อนที่ผมจะซื้อ Server จริงเพื่อใช้งานจริง
ผมทดสอบด้วย VMWare บนเครื่อง Windows XP ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ทำระบบ Database Replication อะไรต่างๆ ได้

ย้ายกระทู้ให้ถูกหมวด Other -> CP

แนะนำ VMWARE ESXI หรือ XENSERVER ในบอร์ดนี้จะมีคนใช้แพร่หลายกว่า ให้ความช่วยเหลือได้ครับ :875328cc:

ตามนี้ครับ

http://pve.proxmox.com/wiki/FreeBSD_Guest_Notes

ปล. ผมใช้ proxmox อยู่ ปรึกษาได้ครับ ถ้ามีเวลาจะพยายามตอบครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำน่ะครับ…ผมจะลองพยายามหาข้อมูลและติดตั้งดูใหม่อีกครั้งครับ

T T ยอมแพ้แล้วครับคุณ Cloundbox และทุกๆคน ผมลองมาหลายคืนแล้ว ไม่สำเร็จซ่ะที
ค้นใน google ก็มีฝรั่งติดปัญหาคล้ายๆผม และงานผมก็รีบด้วยเวลามันบีบมว๊ากกกก

เลยจะเปลี่ยนเป็น VMWare ESXI ตามที่ WissavaponSoontornnon แนะนำ เพราะดูหน้าตาเหมือน VMWare ที่ผมทดสอบเลย มีให้เลือก OS เป็น FreeBSD ด้วย และเหมือนจะฟรี :slight_smile:

กำลังแจ้งทีืผมเช่าซื้อให้ช่วยลงให้ใหม่ครับ (ผมสามารถลงเองผ่านการ remote หน้าเครื่องได้หรือเปล่าหว่า ไม่อยากรบกวนเท่าไหร่ ^ ^)