ช่วยอธิบายหน่อยครับ เช่าโฮสติ้ง VPS แล้วมีผู้บอกว่าได้เพียงพื้นที่แบบ Share ธรรมดา

ให้ root access ครับ

ถ้ามีปัญหาอะไร ก็ restore คืน ถ้าให้ restore บ่อย ๆ ก็ชาร์จเพิ่ม

VPS บางที่ก็ไม่ได้ให้ passwd root นะครับ ลูกค้าบางรายบอก ไม่ขอรับก็มีครับ เพราะสุดท้ายก็ต้องให้ทางเราดูแลให้ เห่อๆๆ

ดูที่สิทธิ์ของ directadmin ดีกว่าครับ

ถ้าเข้าได้เป็น admin level (ชื่อ login ไม่จำเป็นต้อง admin เสมอไป) ก็ vps ชัวร์

[color="#8B0000"][size=“4”][font=“Tahoma”]ตอบพี่ surabky_123 นะครับ

สำหรับ 8 เดือนที่ผ่านมาหากพี่ใช้งานได้ดีตลอดมา ก็ถือว่า Ok สบายใจไปส่วนหนึ่งนะ

และผมก็มั่นใจว่าไม่มีผู้ให้บริการรายใดจะกล้าโกงลูกค้าแบบนั้นหรอกครับ หากถูกจับได้ก็หมดอนาคตอย่างแน่นอน

ที่พี่ใช้มาตลอด ผมก็คิดว่าเป็น VPS แน่นอนครับ เพียงแต่บริษัทนั้นมีนโยบายไม่ให้ root กับลูกค้าทั่วไปแค่นั้นเอง

แต่เค้าก็ต้องให้สิทธิ Admin ใน DirectAdmin (DA) กับพี่นะครับ

หากพี่ไม่แน่ใจว่าเค้าให้ user name ในสิทธิระดับใหน ผมมีภาพประกอบให้พี่ดูครับ

อีกเรื่องหนึ่งคือ IP address ,หากพี่จำ IP เก่าสมัย 8 เดือนที่แล้วได้

ก็สามารถเอาไปตรวจสอบกับ http://www.domaintools.com ได้นะ

ว่า IP ของ web พี่เป็นแบบ share hosting หรือ VPS ,ดูตามรูปนี้เลยครับ

[/font][/size][/color]

จริงๆแล้ว ผู้เช่าควรจะศึกษารายละเอียดของบริการ VPS ให้เข้าใจอย่างมากที่สุดนะครับ ว่ามีคุณสมบัติอะไรบ้าง

ผู้เช่าควรจะได้รับข้อมูลอะไรจากผู้ให้เช่า เพราะเข้าใจว่าก่อนที่จะตกลงใจจะเช่าก่อนที่เงินออกจากกระเป๋าผู้เช่าต้อง

รักษาสิทธิ์ของตัวเองทุกด้าน ไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามๆๆๆๆจนกว่าจะได้รับคำตอบที่ชัดเจน

กรณีเรื่อง Root Password หากผู้เช่าศึกษาว่า VPS คืออะไรทำงานอย่างไร ก็จะสามารถพูดคุยเพื่อที่จะขอรับ Root Password

ซึ่งจริงๆก็ควรจะให้ หากคุณรับผิดชอบตัวเองได้ไ่ม่มางอแงโบ้ยในคราวหลังหากระบบพังแต่ก็เข้าใจนะครับว่า ผู้ให้เช่าอาจจะไม่ได้ให้ Root

เพราะอาจจะห่วงเรื่องที่ผู้เช่าหากรู้เท่าไม่ถึงการอยากลองของปรับ config หรือมือไวลบนั่นนี่พลาดแล้วทำให้ระบบพัง

มันจะต้องเป็นภาระของผู้ให้เช่าีที่จะต้องมากู้คืนข้อมูลหรือต้องเซ็ตอัพใหม่ ซึ่งบางเจ้าคงต้องมีการเก็บเงินเพิ่มหรืออาจจะทำให้ฟรีๆ

แต่เชื่อได้ว่าผู้ให้บริการทุกเจ้าคงมองเรื่องความเสถียรและการใช้งานที่ราบรื่นต่อลูกค้าให้มากที่สุดมาเป็นอันดับหนึ่ง(ให้พังยากที่สุด)

ลูกค้าบางรายเข้าใจว่า VPS คืออะไร บางรายต้องการถือครอง Root Password เอง บางรายก็มอบภาระนี้ให้ผู้บริการ พูดง่ายๆ

ว่าขอจ่ายเงินและรันระบบบน Resource & Spec VPS ก็พอ