รบกวนด้วยครับ เรื่อง vps linux

ผมไป เช่า vps ต่างประเทศ มา แล้ว เขาบอกให้ใช้ SSH ใน การ login เข้าจัดการ VPS โดยใช้ [COLOR=#2A2A2A][FONT=verdana]PuTTY แต่ผมใช้ไม่เป็น มีแบบไหนที่ มี Remote Desktop คล้ายๆๆ windows ไหมครับ แล้วสามารถใช้ได้ไหม อีกคำถาม พอดี ผมจด โดเมน ต้องการให้ ให้ โดเมนของผม เป็น nameserver ไว้ใช้สำหรับชี้โดเมนมาที่ hosting เราอ่ะครับ ผมทำถูกไหมรูปที่ 2 เพราะว่าทำยังไงก็ไม่เชื่อมสักที แล้วก็ พอไป ใส่ Server1.191thai.com เพื่อ [/FONT][/COLOR]Transfer DNS to Webhost มันก็ไม่ได้ ผมผิดตรงไหนมั่งพี่ๆๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ [COLOR=#2A2A2A][FONT=verdana]

[/FONT][/COLOR]​

ถ้าอยากได้คล้ายๆ remote desktop ของ windows ต้องลง vnc ครับ

เรื่องโดเมน ได้ไปเปลี่ยน nameserver ของโดเมนตามที่ได้ลงทะเบียนไว้หรือยังครับ

linux ใช้ remote แบบ vnc ไปก็เท่านั้นครับ มัน config อะไรได้ไม่เยอะหรอก

ยอมหัดใช้ command line ดีกว่า

command แก้ได้มากกว่าครับ
ต่อให้นั่งหน้าเครื่อง ถ้าใช้ command line ไม่เป็นก็แก้ได้ไม่เยอะเหมือนกันครับ

จะว่าไป vnc เข้าไป ก็เปิด command อยู่ดี :70bff581:

Desktop บน linux หลักๆเลย เอาไว้เปิด browser :70bff581:
จะแก้ไขอะไรก็เปิด terminal ขึ้นมาอยู่ดี ไม่ได้ต่างอะไรกับเปิด putty บน windows เลย

http://www.namecheap.com/ >>> รอโดเมน connect นานมากกกกกกกกกกก ตอนนี้ยังไม่ได้เลย