รบกวนสอบถามเรื่องการให้บริการ VPS ที่ Base On VMware ครับ

รบกวนสอบถามเรื่องการให้บริการ VPS ที่ Base On VMware ครับ

1. ปกติผู้ให้บริการให้ผู้เช่า Remote เข้า control panel VMware ESXI มั้ยครับ
    และ การ Remote เข้า control panel VMware ESXI กิน Resource ของ Host ไม่ใช่ของ Guest ที่ลูกค้าเช่าใช่มั้ยครับ

2. ปกติผู้ให้บริการให้ผู้เช่าสามารถทำการ Snapshort ได้มั้ยครับ และทำการ Snap Short จะใช้ Resource ของ Host ไม่ใช่ของ Guest ที่ลูกค้าเช่าใช่มั้ยครับ

3, ปัจจุบันมีผู้ให้บริการ VPS รายใดมั้ยครับที่ให้ผู้เช่าสามารถ Snapshot ได้ และคิดราคาอย่างไร

ขอบคุณครับ

1. ใช่ครับ
  2. ใช่ครับ
  3. สำหรับผม ต้องใช้เป็น dedicated ครับ

1.1 แล้วแต่ผู้ให้บริการครับ ส่วนใหญ่ก็เข้าไป reboot เครื่องกันเฉยๆ
1.2 ใช่ครับผม
2.1 ทำได้ครับ มีค่าใช้จ่ายไหมก็แล้วแต่ผู้ให้บริการ
2.2 ใช่ครับ กิน Resource ของ Host ครับ
3 อ้างอิงจาก 2.2 ได้เลยครับ เพราะฉะนั้น ส่วนตัวเดาว่ายากครับ น่าจะต้องไป Dedicate เหมือนที่ Host4Pro บอกครับ

ขอตอบรวมๆ โดยปกติเวลาจะ Remote เข้า Control Panel ของ ESXi มันจะต้องใช้ vSphere Client หรือ vSphere Web Client ซึ่งต้องใช้สิทธิ์ root ครับ เพราะฉะนั้น การจะจัดการตรงนี้ สำหรับผมก็ต้อง Dedicated Server ครับ

vSphere Client
และ ESXi Embedded Host Client
ไม่จำเป็นต้องใช้ root ก็เข้าได้ครับ ผมก็แจก User ให้ลูกค้าผมเข้าไปจัดการเองอยู่

1 Like

โอ้วเย้ ต้องคลิกขวา ถึงจะเห็น Add User ผมนี่โง่มาตั้งนาน #ขอบคุณครับ

Version หน้า vsphere client จะโดนตัดออกไปแล้วนะครับ
ต่อไปต้องทำผ่านหน้าเวบอย่างเดียว

1 Like