เอาอีกแล้ว พวกยิงมาเช่า vps เดือนนี้ เจอมา 5 ครั้งแล้ว เศร้าแท้เหลา

ถึงตรงนี้ผมก็ยังไม่ทราบว่าจะ “ต้อง” เก็บสำเนาบัตรประชาชน หรือไม่ ถ้า “ต้อง” เก็บทุกกรณี ธุรกิจนี้เฉากันเป็นแถบ ไปใช้เมืองนอกกันหมด กดปุ๊บ จ่ายเงินปุ๊บ เปิดปั๊บ

กรณี IP สามารถระบุตัวผู้ใช้บริการได้หรือไม่ น่าลองค้นหาคำตอบกันครับ…

แต่ผมก็ไม่ถึงกับขอให้่ถ่ายสำเนาส่งมาครับ
แต่เก็บ PIN ID มาหลายปีแล้วครับ
(ขอเลขที่ประจำตัวประชาชน หรือ หนังสือเดินทาง)

อยากให้มันกระจ่าง ไม่ใช่ตำรวจชี้ อันนี้ขี้ แต่อันนึงก็เป็นขี้แต่ตำรวจบอกไม่ใช่ เพราะอยู่ที่ดุลยพินิจของเจ้าพนักงาน อ่าว แล้วความถูกต้องมันอยู่ตรงไหน (ที่ผมสงสัยมาก)

ขยายความหน่อยซิครับ จะได้เป็นแนวทางไปหาข้อมูลครับ

กฎหมายบ้านเรามีเอกลักษณ์เฉพาะครับ
1.เขียนกว้างๆ เพื่อให้ไปตีความ
2. เขียนไว้ละเอียดแต่เลือกปฎิบัติ
3. มีกฎหมาย แต่ไม่บังคับใช้

เรื่องการใช้ IP อ้างอิง

เนื่องจากว่าเป็นต้นทางในการใช้บริการครับ อย่างเน็ต ADSL/Dial up/GPRS ที่ใช้นั้นจะได้ IP มาจาก ISP ซึ่งในส่วนของ ISP ก็ได้มีการจัดเก็บ log ไว้แล้ว
ว่ามีการใช้มาจากเบอร์ไหน ซึ่งตรงในประกาศของพรบ. คอมฯ ก็มีระบุไว้ครับว่าต้องมีชื่อ-นามสกุล (ถ้าผมจำไม่ได้ผิดนะครับ)

แต่อย่างไรก็ดี มีคดีที่เกี่ยวข้อง 2 คดี ที่มีการพิพากษาไปแล้ว

1. มีคดีว่า มีการตามได้ถึงบ้านที่ใช้ IP นั้น แต่นำสืบไม่ได้ว่าจำเลยเป็นคนใช้จริง ๆ เลยยกฟ้อง
  2. คดี sms หมิ่น ซึ่งตามจาก log แต่ไม่สามารถระบุบ้านและคนที่ใช้ได้โดยตรง (ที่เจอคือทางอื่น) แต่ดันติดคุก

2 คดีนี้จะเห็นถึงความตรงกันข้าม 1. เจอตัวแต่พิสูจน์ไม่ได้ว่าเป็นคนทำ ไม่ผิด 2. พิสูจน์ไม่ได้ว่าทำชัด ๆ แต่ผิด

เวลาเจอปัญหาคดีใหญ๋ๆ ตำรวจจะถามแต่สำเนาผู้ใช้บริการเท่านั้นครับ ไม่มีผู้ให้บริการต้องขึ้นศาลครับ

ถามจากรุ่นพี่ที่เคยโดยโดนลูกค้ามาเช่าทำ เซิฟเกมส์เถื่อน เพราะฉะนั้นทุกท่าน เก็บสำเนาบัตรประชาชนลูกค้ากันไว้เถอะครับปลอดภัยกว่า

ผมเริ่มเก็บวันแรกแล้ววันนี้ สู้ๆ ครับทุกท่าน เป็นผู้ให้บริการ server ต้องอดทน ^ ____ ^

ไม่ทราบว่า ทราบรายละเอียดของคดีแรกไหมครับ อยากจะไปหาอ่านเพิ่มเติมครับ
ส่วนคดีที่ 2 ถ้าใช่คดีอากง ทราบแต่ว่าได้หมายเลขอีมี่ เป็นตัวยืนยัน

กรณีเกมละเมิดลิขสิทธิ เขาใช้กฎหมายลิขสิทธิดำเนินคดีครับ กรณีนั้นเขาเล่นแรงกว่า กฎหมายคอมพ์

ในทางปฏิบัติคิดว่ายาก. ผมว่ารัฐควรออกกฏหมายมาเลยดีกว่าว่า ผู้ให้บริการ hosting / vps / ฯลฯ ต้องเรียกเก็บบัตรประชาชน.

คนไทยลองปล่อยให้คิดเอง ก็คือไม่ทำ แต่ถ้ากฏหมายบังคับก็จะทำ จะได้เสมอภาคกัน (บางคนไม่เรียกเก็บบัตรประชาชน เพราะ รายอื่นไม่เก็บ ถ้าตัวเองเก็บกลัวลูกค้าไม่ซื้อ)

ตรงนี้ผมคิดว่าถ้า ชมรมผู้ประกอบการ มีความเป็นรูปธรรมกว่านี้ก็จะดีนะครับ จะได้รวมกลุ่มนำเสนอความเห็นข้อกฏหมายกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้.

เห็นด้วยครับ :d5f02ecd:

แน่จริงไปบังคับให้เก็บให้ได้ทั้งโลกสิครับ ออกกฎหมายบังคับเก็บสำเนาบัตร(เฉพาะไทย)จริงผมคนนึงละจะประท้วง

คดีแรก ไม่มีรายละเอียดครับ เพราะตอนที่อ่าน ๆ นั้นคดี SMS มันน่าสนใจกว่าครับ

เอาให้หนัก พี่ 555 5

ผมใช้วิธีสร้างฟิลด์ ตอนสมัครให้กรอกเลขบัตรประชาชนด้วย ป้องกันได้ในระดับหนึ่งครับ

ช่วยได้ในระดับหนึ่งครับแต่สุดท้ายความเกรียนของคนแบบนี้ เค้าจะใช้วิธีปลอมแปลงเลขประชาชนบ้าง
หรือไม่ก็ไปเอาชื่อให้ตรงกับเลขประชาชนคนอื่นๆที่ตามหาใน google มาลง

ผมเคยเจอเคสนึงคือใช้สมัครเข้ามาปกติ มีเลขประชาชน ลองเอาไปหาใน google ดูสรุปว่าเป็นชื่อ สส ต่างจังหวัด นักการเมือง
ในใจตกใจว่ามีนักการเมืองมาเช่า VPS ตัวเองด้วยหรอ แต่มานั่งๆคิดมันเช่าทำ server Game
ซึ่ง สส คงไม่มาเช่าVPS ทำ server game แน่นอนครับ

ถ้าถามว่าช่วยได้ไหมก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งแต่สุดท้ายยังไงก็ต้องขอบัตรประชาชน เพื่อยืนยันอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

อีกวิธีคือที่ผมกำลังคิดว่าจะเอาไงดี คือให้ลูกค้าสั่งซื้อและแจ้งโอนเงินก่อน แล้วค่อยเมล์ไปขอสำเนาบัตรฯ ตรงนี้มีบางรายทำอยู่แต่ผมก็ยังไม่กล้าทำ
แต่ก็มีลูกค้าหลายรายที่โทรมาถามก่อน ว่าทำเว็บเนื้อหา 18+, เว็บบอล อันนี้ก็บอกว่าได้แต่มีข้อแม้คือลูกค้าต้องส่งสำเนาบัตรมาให้ผู้ให้บริการด้วย บางรายก็รับได้ บางรายก็รับไม่ได้ แถมมาพูดประชดเราอีก --"

ดูจากการตอบกระทู้อย่างล้นหลาม ทำให้ทราบได้เลยว่า มันเป็นปัญหาโลกแตกจริงๆ :026::026:

มันก็จริงครับ ตอนนี้ผมใช้วิธีแจ้งให้ลูกค้ารับทราบตั้งแต่ก่อนสมัครเลยครับ โดยให้ส่งสำเนาบัตรประชาชน ภายใน 3 วันหลังจากสมัคร จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง
ถ้าไม่ส่งก็เตือนถาม ถ้ามีปัญหาไม่ยอมส่งก็ปิด ไม่คืนเงินเพราะถือว่าได้แจ้งให้รับทราบก่อนแล้วอะครับนั่นแหละวิธีที่ดีที่สุด

ถูกต้องครับมันปัญหาระดับชาติเลยเรื่องนี้ ทำให้เจ้าของแต่ละคนมีปัญหากันวุ่นวายไปหมด

ชอบอันนี้จัง สส.ทำเซิฟเกมส์ :026:

555+ [COLOR=#333333]สส.ทำเซิฟเกมส์ [/COLOR]:70bff581: