เอาอีกแล้ว พวกยิงมาเช่า vps เดือนนี้ เจอมา 5 ครั้งแล้ว เศร้าแท้เหลา

มีลูกค้ามาเช่าใหม่แล้วผมพบว่า เขาลงโปรแกรมยิง ก็เลยระงับ ip นั้นทันที

จากนั้นมันก็โทรมาจิก โทรมาตาม ผมเลยบอกว่า คุณลงโปรแกรมยิง ผมก็จำเป็นต้องระงับไม่งั้นผมก็จะเสียหาย

จากนั้นก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นวางสายกันไป แล้วจากนั้นผมก็นอนหลับฝันดีสบายใจ พอตอนตี 3 น้องผมที่เขาดูแล vps อยู่

บอก VPS ปิงสูงมาก ดับๆ ติดๆ ผมก็เลยเช็คไปเช็คมาเอ๊ะ สงสัยโดนยิง จากนั้นไอนั้นมันก็ส่งเมลล์มา

ข้อความดังนี้
[URL=“http://http://www.juniper.net/techpubs/en_US/junos12.1/topics/example/reconnaissance-deterrence-ip-spoofing-blocking-cli.html”]

[LIST]
[*]http://www.juniper.net/techpubs/en_US/junos12.1/topics/example/reconnaissance-deterrence-ip-spoofing-blocking-cli.html
[/LIST]

[LIST]
[*]

[LIST]
[*]แบบนี้ใช่ไหมที่ว่าโดนยิง
ที่คุณถอดผม มัน spoofIP ขึ่นมาได้ ครับเชื่อผม สิ
คุณถอดผมแบบไม่สนใจเลย
ถ้าคุณโดนแบบนี้ก็ไม่มีครสามารถช่วยคุณได้เหมือนกัน
ผมอยากให้คุณเข้าใจความรู้สึกผม
[/LIST]

[/LIST]

ip ของคนที่สมัครมาเช่าแล้วยิง เมื่อคืน
[TABLE=“width: 100%”]
[TR]
[TD=“class: light, width: 25%, align: right”]Signup date:
[/TD]
[TD=“width: 75%, align: left”]19/09/2012[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD=“class: light, width: 25%, align: right”]Last login:[/TD]
[TD=“width: 75%, align: left”]19/09/2012 18:17:05[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD=“class: light, width: 25%, align: right”]From:
[/TD]
[TD=“width: 75%, align: left”]27.130.82.220 Host: mx-ll-27.130.82-220.dynamic.3bb.co.th[/TD]
[/TR]
[/TABLE]

ผมจะตามมันยังไง ได้ตามไปที่บ้าน คุยกับมันและพ่อแม่มันหน่อยให้ดูแลมันให้ดีๆ

ผมมีหลักฐานการโอนเงินด้วย เก็บไว้ครบ หลักฐานการยิง คิดว่าพวกนี้คงทำกันเป็นขบวนการ เพราะมันมีมือถือหลายเบอร์มากครับ

ระวังกันไว้หน่อยนะครับ ช่วงนี้พวกนี้ เช่า VPS ไปยิงเครื่องคนอื่นเยอะ โดยเฉพาะ camfrog ไม่จบไม่สิ้นกันซักทีพวกนี้

ขอสำเนาบัตรก่อนเปิดบริการ และ ไม่ให้บริการผู้ที่อายุไม่ถึง 18 ปี

เห็นด้วยครับ. แต่ว่าแทบไม่มีใครทำเลยครับ ถ้ามา ร่วมรณรงค์กันจะดีไหมเริ่มจากผู้ให้บริการใน THT ก่อน ให้ทุกคนปฏิบัติเหมือนกันคือต้องขอสำเนาบัตร.

อัพราคาให้สูงขึ้น กันพวกนี้ได้ครับ

ครับต่อไปนี้คงต้องเน้นทำแบบนี้แล้วครับ ตอนแรกผมกะว่าแค่ ส่ง SMS แจ้งข้อมูลการใช้งาน ip password คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกมั้ง

ที่ไหนได้ มันมีหลายเบอร์มากๆ เผลอๆ ที่มาสมัครเป็นขบวนการเดียวกัน แค่เปลี่ยนกันโทร :5e565bcb:

ผมก็เคยโดน…มีหลายเมล์ แต่มัวชื่อกับ ที่อยู่
เดี๋ยวนี้ผมต้องขอ สำเนาบัตรประชาชนไว้เลย ไม่ไหว…

ของผมแพง 5555+ สบายไป ไม่เคยเจอปัญหานี้

นอกประเด็น
"มัน" เป็นสรรพนามใช้เรียก สัตว์ สิ่งของ
ใช้มันบ่อยๆ ระวังเผลอไปใช้กับลูกค้าเข้า

ในประเด็น
ผมเก็บสำเนาบัตร ลูกค้ามาตั้งแต่เริ่มทำโฮส จะแค่จดโดเมนก็ขอเก็บหมด ไม่ให้ก็ไม่รับ

เสี่ยวิวถึงกับกุมขมับเลยแบบนี้ เป็นกำลังใจให้ครับ ในฐานะน้อง และเพื่อนร่วมอาชีพ

เล่าให้ฟังครับ ว่าจะเดือดร้อน ขนาดไหนถ้าไม่เก็บสำเนาบัตรประชาชน.

ผมเคยมีลูกค้า VPS รายนึงเช่าไปทำเว็บ แล้วเผอิญ เนื้อหาเว็บไป กระทบ ตำรวจ คนนึง. เขาแจ้งความและเรื่องก็ถูกส่งต่อไปที่ ICT จากนั้น ICT ส่งต่อมาที่ IDC

ในหนังสือที่ส่งมา เขา ถือเอาเลยครับว่า เจ้าของเครื่อง Server คือ เจ้าของ VPS

หมายความว่า ถ้าเราไม่มีสำเนาบัตรไปยืนยันแล้ว เท่ากับ ยอมรับสภาพ แทนลูกค้าทันที

ลูกค้ารายนั้นย้ายไปใช้กับอีกที่. ผมแจ้งเรื่องไปให้ผู้ให้บริการรายนั้นว่า ลูกค้ารายนี้มีปัญหานะ คุณต้องเก็บสำเนาบัตร

คำตอบที่ได้กลับมาคือ ไม่เก็บ เพราะไม่มีใครเก็บกัน

เคสแบบนี้ไม่เจอกับตัวเองจะไม่รู้สึกเลย ซวยมาก ถึงขั้นยกเครื่อง แถม กินข้าวแดงฟรี

เป็นประสบการณ์มากครับ เคยโดนกันหลายคนจริงๆ T __ T

มันก็ต้องตามนั้นแหละครับถ้าพิสูจน์ไม่ได้ว่าใครคือผู้เช่า ผู้ให้บริการก็ต้องรับผิดชอบเอง

อย่างน้อยที่สุด ต้องมีวันที่ลงทะเบียน และ IP ไว้ครับ
ในส่วน IP จริงเท็จนั้นเป็นส่วนของเจ้าหน้าที่ดำเนินการไปครับ

ปล. ปัจจุบัน เบอร์โทร ก็ตามได้ถึงบ้านเช่นกันครับ

แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเขาส่งสำเนาบัตรประชาชนจริงอะครับ เพราะ บางทีผมก็เจอบ่อยเอาสำเนาคนอื่นมาส่ง ไม่ใช่ของตัวเอง

แล้วถ้าเขาสมัครมาจากร้านอินเตอร์เน็ตละครับ

ก็ต้องหาวิธีตรวจเช็คละครับ

เราเก็บหลักฐาน เท่าที่เราพิสูจน์ได้ครับ ส่วนจริงเท็จให้เป็นในส่วนของกระบวนการทางกฎหมายในการติดตาม

ถ้าลงทะเบียนจากร้านอินเตอร์เน็ต ทางร้านอินเตอร์เน็ต ต้องพิสูจน์ทราบให้ได้ครับ ณ เวลาดังกล่าว ใคร เมื่อไหร่ เป็นผู้ใช้คอมพิวเตอร์บ้าง
ถ้าไม่มีกรณีเราเกิดความเสียหาย ทางร้านดังกล่าวอาจต้องเป็นผู้รับผิดชอบได้ครับ

ปัจจุบันร้านอินเตอร์เน็ตส่วนใหญ่ จะมีระบบ Account และกล้องวงจรปิดแล้วครับ
เพราะช่วยเขาทำกินอยู่ได้ ป้องกันพวกบริษัทลิขสิทธิเข้ามาขูดรีบ …

อย่างที่บอกคราวก่อนครับ

อัพราคา + ขอสำเนาบัตรประชาชน

เซ็นสำเนาถูกต้องให้ครบถ้วน ระบุว่าใช้สมัคร vps กับเราและระบุ invoice id ไว้ด้วย

สำหรับเอาบัตรคนอื่นมา

ก็ไม่ต้องไปสนใจ รุ้ๆกันอยุ่ว่าบัตรปนะชาชนสำคัญ

ถ้าเจ้าตัวไม่ยอมรับก้ปล่อยให้เป็นเรื่องของศาล ไม่เกี่ยวกับเรา

Edit โพสเบิ้ล

ที่ผ่านๆมา เป็นไปได้ครับว่า จนท.อาจจะมองว่าเรา เป็นผู้ให้บริการ เลยกันให้เป็นพยานครับ ถึงใช้วิธีนี้ได้
แต่อย่าลืมว่า ตาม พรบ.คอมพฯ มีเจตนาว่า “ผู้ให้บริการ มีหน้าที่ ที่ต้องรู้ว่าใครคือผู้ใช้บริการ” น่ะครับ
เพราะฉะนั้น ถ้าเราไม่มีหลักฐานอะไรพิสูจน์ในชั้นต้น เดือดร้อนก่อนแน่ๆครับ ยิ่งถ้าคดีดัง คดีใหญ่ มีหวังได้วิ่งหาเงินประกัน ถ้าไม่ทันได้นอนมุ้งสายบัวซิครับ