ต่อ vpn เข้าไปใช้เน็ตของ server พอผ่านไปประมาณ 1 นาทีแล้วใช้เน็ตไม่ได้ครับ

update ล่าสุด ตอนนี้ทำได้แล้วครับ = ="ขอบคุณท่าน icez มากสำหรับ idea
ตอนนี้มีปัญหาใหม่ครับ ให้ client connect เข้าไปใช้เน็ตได้แล้ว แต่พอไม่ทำอะไรแล้วผ่านไปประมาณ 1 นาที จะใช้เน็ตไม่ได้เหมืิอนเดิมครับเหมือนกับ timeout ยังไงก็ไม่รู้ - -"
อยากให้ client ที่ connect เข้ามาทาง vpn (ใช้ vpn server เป็น poptop) เพื่อให้ใช้ internet ของ vpn server ได้ครับOS : Centos 5.3ใช้ bastille-firewall ไม่รู้จะ set ยังไงดีครับ ลองมาเป็นอาทิตย์แล้ว จนปัญญาจริงๆลอง google มาหลาย web มากๆ ก็ยังไม่ได้เลยครับ - -"ขอบคุณมากครับ[/][/]

centos

ลองแล้วก็ไม่ได้อยู่ดีครับ - -"

หรืออาจจะเป็นที่ config ของ pptpd ?
ช่วยดูให้ทีครับ

ผมพลาดอะไรรึเปล่าครับ = ="
ปล. client ที่ต่อเข้าไป จะมี mac กับ windows xp

ฝั่ง pptpd ไม่มีปัญหาหรอกครับ
ขาดแต่ iptables แหละ เซตครบแล้วยัง

iptables -t nat -L -n -v มาให้ดูหน่อยครับ

[quote=iptables -t nat -L -n -v]
Chain PREROUTING (policy ACCEPT 16001 packets, 2410K bytes)

ตอนนี้ server ping client ติด(?)

เกิดอะไรขึ้นครับ TT.TT
edit::มีปัญหาการเว้นบรรทัดกับ safari จริงๆด้วย -*-

อย่าลืมแก้ค่า ip_forward ในไฟล์ /etc/sysctl.conf เป็น 1 ด้วยนะครับ

แล้วสั่ง sysctl -w

edit ล่าสุด ใช้เน็ตได้ละครับ
แต่ติดๆดับๆ ต้องตัด/ต่อใหม่
ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ