ช่วย vote หน่อยครับ

นิตยสาร Time จัดอันดับบุคคลสำคัญ ช่วย Vote ในหลวง เลือก คะแนนเป็น 100 กด Submit เลย

http://www.time.com/time/specials/2007/time100walkup/article/0,28804,1611030_1610841_1610324,00.html

บอกต่อๆด้วยนะครับ

ปล. เพื่อนส่งมาให้ครับ

ลงไปเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณ ๆ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

Vote เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากๆ ครับ ที่นำเสนอสิ่งดีๆ

Love our KING

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

^/^

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาญ _/|_

influential (อินฟลูเอน’เชิล) adj. มีอิทธิพล,มีอำนาจชักจูง

มันให้โหวตคนที่มีอิทธิพลที่สุดโลก ไม่ได้โหวตบุคคลสำคัญ
และอีกอย่างลองอ่านดีๆว่ามันหมิ่นในหลวงเรายังไง

PRO: Oversaw Thailand’s transition to democracy, and is hugely popular in his country – so beloved, indeed, that the military coup last year would not have succeeded without his blessing.
การรัฐประหารเมื่อปลายปีก่อน จะไม่สำเร็จ ถ้าไม่ได้พระองค์ทรงให้กำลังใจ(หรือให้พร)

CON: Not much known or thought about outside Thailand. But inside Thailand it remains a crime to insult or merely criticize him in any way.
พระองค์ท่าน ทรงไม่เป็นที่รู้จักในต่างประเทศ แต่ในประเทศไทยแล้ว การวิพากษ์วิจารณ์กษัตริย์ ถือว่าเป็นอาชญากรรม

มันเอาในหลวงของเราไปร่วมจัดอันดับกะ ไอ้เรน ซัดดัม จอร์จ บุช
เราต้องต่อต้าน โดยให้มันเอาพระองค์ท่านออกจากการจัดอันดับ
ไม่ใช่ไปร่วมโหวต แข่งกะพวกนักร้อง พวกนักการเมือง
อันนี้ก็ประเด็นนึงครับ

แต่ที่สำคัญคือ Time มันกล่าวหาว่า

ไม่ว่าในหลวงจะทรงตรัสอะไรออกไป คนในประเทศก็เออออไปด้วยหมด ไม่มีใครคิดต่อต้าน
แม้ว่าไทยจะเป็นประชาธิปไตยมานานแล้ว แต่พอมีการรัฐประหาร ยึดอำนาจ ก็ไม่มีใครต่อต้าน
เพราะมีภาพในหลวงทรงให้ คปค. เข้าเฝ้า และมีพระปรมาภิไทแต่งตั้งนายกคนใหม่

รวมไปถึง การวิพากษ์วิจารณ์กษัตริย์ เป็นสิ่งผิดกฎหมาย ไม่สามารถทำได้ในประเทศไทย

ไทม์เลยเอาประเด็นตรงนี้ มาจัดอันดับว่า พระองค์ท่านทรงเป็นบุคคลที่มีอิทธิพลของโลก
ที่ทำให้คนนับล้านเห็นด้วย แม้จะเป็นการฉีกรัฐธรรมนูญ และไม่มีใครกล้าวิจารณ์

ยิ่งคนไทยกดโหวตจัดอันดับ ก็เท่ากับ มีคนเห็นด้วยกับ Time

** ไม่อยากจะพูดอะไรมาก มีคนบอกให้โหวต ก็โหวต ไม่ได้อ่านอะไรก่อนเลย นี่มันโหวตบุคลที่มีอิทธิพลต่อโลก ไม่ใช่บุคคลสำคัญของโลก ตอนนี้เป็นไงล่ะ ชื่อพระองค์ขึ้นที่2แล้ว ไอ้ตัวที่ปล่อยคลิ๊ปเ ี้ยนั่นมันคงนั่งยิ้มแล้วล่ะ**

ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วย
ปล2. พวกฝรั่งมันเห็นในหลวงเป็นอะไรกันวะ ตั้งแต่คลิ๊ปเ ี้ยนั้นแล้ว ป่านนี้แม่งนั่งขำกันตายห่าไปละ

credit คุณ Soulz

เหอะ ผมว่า ต่างชาติเค้าคิดว่าทรงอิทธิพล คือ คำที่เหมาะสมมั้งครับ

[quote author=thaihostzeed link=topic=6216.msg57110#msg57110 date=1177382501]
เหอะ ผมว่า ต่างชาติเค้าคิดว่าทรงอิทธิพล คือ คำที่เหมาะสมมั้งครับ

ณ เวลานี้ ที่ 1 แล้วครับ

The TIME 100 — Are They Worthy?

คำว่า Are They Worthy? เป็นประโยคคำถามซึ่งคำว่า Worthy นั้นแปลว่า ผู้ที่น่ายกย่อง, บุคคลที่น่าเคารพนับถือ

ซึ่งถ้าเป็นประโยคคำถามนี้แปลตรง ๆ ก็คือ “คนพวกนี้น่านับถือจริงหรือ ?”

แต่ขนาด ASIA WEEK ยัง เคยกล่าวไว้เลยว่า ในหลวงของเรา ท่านทรงอยู่เหนือการจัดอันดับใดๆ
ดังนั้น ASIA WEEK จึงไม่เคยจัดอันดับของในหลวงเลย

ชอบ คำพูดนี้ครับ

ทรงพระเจริญ

สรุปแล้วยังไงล่ะครับเนี่ย โหวตดี หรือว่าไม่โหวตดี งงครับ

อย่างนี้ต้องยิ่งช่วยกันเข้าไปโหวตให้เยอะๆ ครับ เพราะในฐานะที่คุณเป็นคนไทย คุณจะยอมให้ไอ้นักร้องชื่อ Rain อยู่อันดับหนึ่งหรือ ?

อีกอย่างรู้สึกคุณ Test จะดูถูกสติปัญญาคนใน THT นี้มากเกินไปหน่อยแล้วนะครับ ที่บอกว่าให้เข้าไปโหวตก็โหวตกันโดยไม่อ่านอะไรให้ดีเสียก่อน คุณเก่งภาษาอังกฤษคนเดียวเหรอครับ ?

PRO: Oversaw Thailand’s transition to democracy, and is hugely popular in his country – so beloved, indeed, that the military coup last year would not have succeeded without his blessing.

CON: Not much known or thought about outside Thailand. But inside Thailand it remains a crime to insult or merely criticize him in any way.

ทั้ง PRO/CON ที่เขากล่าวไว้ล้วนเป็นความจริง

ปล. ขณะนี้ระบบ โหวต ของ Time คงจะเดี๊ยงไปแล้ว เพราะคนไทยที่มีจิตสำนึกในความจงรักภักดี เข้าไปช่วยกันโหวต จนระบบขึ้น Error แบบนี้ครับ
“We encountered an error while trying to refresh the Time 100 data, Please try again in a few munites.”

เพื่อนที่ต่างประเทศผมโทรมาเมื่อ เช้าบอกว่า

ขอทรงพระเจริญ

คิดเหมือนคุณ siamwebhost ครับ ที่ว่า เราคงไม่ยอมให้ พระองค์เป็นที่สองแน่ๆ

โดนจับเรื่องอะไรครับ

ไม่เป็นความจริงครับ

ทำการเสร็จจึงไปหาในหลวง ไม่ใช้ ไปหาในหลวงแล้วทำการครับ

สงสัยเรื่องที่เมาแล้วไป … ตามที่ออกข่าวไงครับ

กระทู้นี้ซักจะ ผิดไปจากจุกปะสงคิเดิมแล้วนะครับ

ไม่อยากวิพากษ์วิจารณ์ อะไร มากไปกว่านี้ครับ เพราะจะกลายเป็นประเด็นทางการเมืองไป … ต่างฝ่ายย่อมมีมุมมองที่ต่างกัน ดังนั้น ใครจะโหวต หรือ ไม่โหวต ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล คนที่ไม่โหวต ก็ไม่ควรออกมา ตำหนิ หรือ ดูหมิ่นดูแคลนสติปัญญา ของคนอื่น … ผมคิดว่า Mod ควร Lock กระทู้นี้เลยนะครับ เพราะหากบานปลายออกไป อาจจะมีผลกระทบต่อความมั่นคงของบอร์ด THT

ต้องขอโทษคุณ siamwebhost ด้วยครับ พอดี ผมอ่านบอร์ดหลายที่ แล้ว เค้า comment กันมา
เลย เอามา โพสให้ดู โดยการใส่ credit ไว้แล้วว่ามาจากไหน และ เพื่อเป็น มุมมอง ในหลายๆ มุมมองครับ