ใครใช้ volvo s60 อยู่บ้างครับ หรือมีความรู้ด้าน volvo ช่วนเสนอแนะหน่อยครับ

จะว่าไป…เดี่ยวนี้รถราคาล้านต้นๆก็ไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไรเหมือนกันนะน้องวิว กำเงินล้านต้นๆซื้อรถยุโรปมือสองน่าจะเข้าท่ากว่ากำไปซื้อรถยี่ปุ่นนะในความคิดพี่

ล้านกว่าๆ ผมเลือก camry อ่ะ

คิดเหมือนกันเลยครับ คอนเฟริม

ไม่รู้ดิ ระหว่าง Volvo ที่ล้านต้น กับ Crammy ล้านต้นเหมือนกัน ตัวแรกมือสอง ตัวหลังของใหม่ หรือว่าต่อให้ของใหม่ทั้งคู่ ใจผมยังไป Crammy นะ เพราะว่าช่างทั่วประเทศไทย ซ่อม Toyota เป็นแน่ๆ แต่ Volvo นี่ไม่ชัวร์นะว่าซ่อมได้

แล้วก็ Crammy ตัวใหม่นี้ ผมว่าเร่งชึปชับทันใจวัยรุ่นอยู่นะ โดยเฉพาะตัว 2.4 นี่ผมว่าขับมันส์นะ

Camry กับ Volvo รถคนละเรื่องเลยครับ เทียบกันไม่ติดเลยนะ เกือบทุกด้านเลยนะครับ ระบบช่วงล่าง เครื่องยนต์(ยุโรป 1800 กับญี่ปุ่น 2400 นี่ยุโรปยังแรงกว่าเลยครับ) ความนิ่มนวล ระบบกันสะเทือน ระบบความปลอดภัย ยุโรปกินขาดครับ แต่บางด้านเช่น ความสวยงาม ออปชันที่ได้ และค่าซ่อม แต่ค่าซ่อมซื้อรถมาระดับนี้แล้ว แสดงว่ามีเงิน อย่าซีเรียสเรื่องค่าซ่อมครับ อีกอย่างรถใหม่ๆไม่ค่อยพังง่ายครับ เกิน 3 ปีไปแล้วอาการถึงจะเริ่มออกให้เห็น แต่แรกๆขับไปเถอะครับ ของใหม่กดให้ตายก็ไม่พัง อิอิ

รถ ยุโรป

เหมือนตั้มคงได้รับความรู้ตรงจากเทพวอลโว่ไปแล้ว จากเบอร์ที่ผมให้ไป แต่ในกระทู้เลยไปแคมรี่ซะแล้ว

หมุนไม่หมุน อยู่ที่ช่วงล่างล้วนๆครับ ไม่เกี่ยวกับน้ำหนัก

รถอะไรดีแค่ใหน ช่วงล่างเทพ ถ้าพลาด ก็หมุนหมด

ประเด็นมันหลังจากนั้น จะเอารถอยู่ไม่อยู่ จะคว่ำไม่คว่ำ

ผมว่า ช่วงล่าง 50% ฝีมือคนขับอีก 30 % กับดวงอีก 20 % เลยล่ะ

รถผมคันที่ใช้แข่งน้ำหนัก 600 - 700 Kg เอง
ผมกับน้องๆ ไปหมุนรอบก่อนเพราะเตรียมตัวไม่ดีพอ ยาง + ช่วงล่างไม่ firm ไปเจอฝนตกหนัก ยิ่งไปกันใหญ่ + สนามแก่งกระจานเป็น ขึ้นลงเขาแล้วโค้งไปๆ มาๆ

ขอเเชร์ด้วยครครับ ปรกติจะอยู่บอร์ด siamspeed เห็นคุยเรื่องรถกันเลยเอาด้วยครับ :slight_smile:

civic 06’ ยางเดิมให้ NCT 5 มาครับ เปลี่ยนทิ้งได้เลย เป็นยางธรรมดาที่กลัวน้ำครับ, ถ้าอยากได้ดอกถี่เเบบเดิม เเนะนำ ไปเปลี่ยน ใส่ YOKO DB นะครับ เหนียวที่สุดในรุ่นยางธรรมดาเเละเงียบที่สุดเเล้วครับ พวก michellin energy (ที่ติดมากับ accord 03) หรือ NCT5 (civic, jazz, city)นี่ห่วยหนักครับ ถอดทิ้งไปได้เลยครับ

Mazda 3 ผมว่าเทียบกันกับ Accord ไม่ได้เลยนา เรื่องความสะดวกสบายและคลาสของรถ(แต่ผมไม่เชียร์ Accord อยู่ดี) ในส่วนตัวสำหรับพี่ตั้มแล้ว เขามาเริ่มกับรถยุโรปแล้ว ซึ่งเขาน่าจะตัดรถญี่ปุ่นออกไปได้เลย น่าจะสนใจเรื่องระบบกันสะเทือน หรือความนิ่มนวลนั่นเอง

ปล. รถยุโรป 1800 กับ ญี่ปุ่น 2.4 นี่ เอามากดกับ accord ผมได้ครับ 0-210 นี่ accord 2.4 กิน w203 ตัว 200kom ขาดเลยครับ << ผมว่าคนขับเบ็นซ์เขาไม่กดสุดครับ ลองเหยียบสุดๆ รถยุโรปถูกล้อคไว้ที่ 250 ครับ คือเหยียบยังไงก็ถึง 250 แม้เครื่องจะแค่ 1800 หรือ 2000 แต่ถ้ารถญี่ปุ่นเหยียบให้ตายหลังๆก็ทิ้งเป็นทุ่งครับ แต่แรกๆญี่ปุ่นอาจจะกิน เพราะว่าน้ำหนักเบากว่าด้วย ระบบเครื่องยนต์ด้วย อิอิ ขนาดผม Volvo S70 ยังกดหนี BMW Series 7 ตัว 740LI มาแล้วเลยครับ

Mazda3 ช่วงล่าง ของเค้าดีจริงครับ แต่ปัญหาเดียวเลยคือ ซ่อมแล้วรออะไหล่นานชาติ เลยไม่พูดถึง ต้องใจรักครับ ไม่งั้นใช้ไม่ได้ ไม่ happy แน่ๆ เวลาไปซ่อม

อ่อรถยุโรปจะดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายเรื่องเลยนะครับ นิ่มนวลกว่า เสียงลมที่เข้าไปถึงห้องโดยสาร เข้าโค้งได้นิ่มกว่า Smooth กว่า(ดูได้จากฐานล้อรถยุโรปทั้งหลายจะกว้างกว่ารถญี่ปุ่นซะส่วนใหญ่) เครื่องยนต์อาจจะเล็กกว่ารถญี่ปุ่นในบางรุ่นแต่จัดจ้านครับ ความสะดวกสบาย ระบบปรับไฟฟ้า เบาะนวด Navigator จอด้านหลังคนขับ แอร์ด้านหลัง หากได้เข้าไปนั่งในรถญี่ปุ่นกับรถยุโรปแล้ว จะรู้ได้เลยว่า ความหรูหรามันต่างกันครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับงบประมาณครับ บางคนอาจจะว่าซื้อรถยุโรปตัวนี้ได้รถญี่ปุ่นตัว Top แถมเงินเหลือด้วย นั่นขึ้นอยู่กับว่าเราชอบแบบไหนมากกว่าครับ หากมีเงินซื้ออย่างที่เราชอบเลยครับ

พ่อเคยเอา 740 มานานมากแล้ว ก็โอนะครับ แต่จอดตายบนทางด่วนบ่อย เหอๆ
ส่วนตัวขับแต่ BMW 330i กรุงเทพ พัทยา (180 กม) 45 นาที กับเบนซ์ตากลม ขายไปแล้วเพราะกลิ่นน้ำมันเข้า
รถญี่ปุ่นก็เคยกับ civic ,toyota vigo เอาไว้ขนสุนัข ขนของ
อีกตัวก็ mitsu evo3 ของเพื่อน ,accord ตัวก่อน
ล่าสุดคือใช้ alphard2.4
ผมว่าในบรรดารถที่สำหรับ"ขับ"เป็นรถใช้งานทั่วๆไปไกลๆไม่ใช่แข่ง
BMW กินขาดเห็นๆ เหมือนตุ๊กแก เกาะโค้ง แฮนดลิงค์ดีมากตอนแซงป่ายไปป่ายมาบนเลี่ยงเมือง
และบนบูรพาวิถี อัดไป 230 สะบัดโยกลม crosswind น้อยมาก
แต่ขายไปแล้วด้วยราคาลดกว่า 50% แบบแลกไข่ไก่
ยังสนใจ 520d แต่กลัวเวลาขายจะแลกไข่อีก :frowning: แก่แล้ว
อยากมีเงินเก็บกับเขามั่ง

ขอบคุณทุกท่านๆ มากเลยครับได้ความรู้ไปเยอะ เลยครับ lol

จริงๆแล้ว รถอะไรก็มีข้อดี แตกต่างกันไปครับ

+1 ให้ 330i เลยครับ

สุดท้ายก็อยู่กับความชอบส่วนตัวเเละงบในกระเป๋าครับ
ส่วน volvo ครายเเรง มากดกันได้ที่วงเเหวนกาญจนาฯทุกคืนพฤหัสนะครับ :slight_smile: