ปรึกษาการออกแบบระบบ Vmware

มีโจทย์มาให้บริหารจัดการเว็บไซด์ลูกค้า จำนวน 18 เว็บไซด์ ข้อมูลแต่ละเว็บปัจจุบันประมาณทุกเว็บไม่เกิน 50 GB ทั้ง data+database ซึ่งทั้ง 18 เว็บไซด์นี้จะมีการคีย์ข้อมูลเพิ่มขึ้นทุกวัน จะออกแบบระบบอย่างไรดีคับ โดยสิงที่ลูกค้าต้องการคือระบบ vmware มี storage และระบบ backup

1. รัน vmware 1 guest ต่อ 1 website อันนี้ต้องใช้ทรัพยากรเครื่องสูง
  2. รัน vmware 1 guest ทั้ง 18 website แล้วทำ virtual host ทรัพยากรเครื่องไม่สูงมาก แต่กลัวระบบล่มหากเกิดปัญหา
  3. ทำระบบ mysql multimaster active/active จริงๆแล้วอยากทำ cluster website ด้วยนะครับ หากเครื่องใดเครื่องหนึ่งเกิดปัญหา อีกตัวทำงานแทนได้ทุกอย่างทั้งเว็บและดาต้าเบส
  4. มีเซิฟเวอร์ใหม่ 1 เครื่อง cpu 6 core ว่าจะเอาไว้ทำ backup อาจจะต้องอัพเกรด cpu เพิ่มและแรม
  5. มีระบบ backup อย่างไรบ้าง
    หรือใครสนโปรเจคนี้โทรมาคุยกันได้ครับ
    0936159875

งบพอจะทำ vCenter HA ได้ไหมครับ

สนใจโทรมาคุยได้ครับ หรือ email มาที่ toon_sl42@hotmail.com

ตามที่คุยกันในโทรศัพท์ ส่งเมลรายละเอียดไปแล้วนะครับ

ลองคิดเล่นๆนะครับ

• แต่ละเวปไซค์มีความสำคัญสูงแค่ไหนครับ ล่มบ้างได้ไหม ถ้าได้ ก็จับ ทั้งหมดอยู่ที่เดียวกัน
    ถ้าไม่ได้ แต่ ใช้ ทรัพยากรไม่สูงมาก (ลองเช็คดูก่อนนะครับ) ก็จับทั้งหมดไว้ที่เดียวกันเช่นกัน แต่ทำ เหมือน redundant Server อันนี้ผมไม่รุ้นะเขาเรียกว่าอะไร แหะๆๆ (แยกเครื่องที่ทำ VM เป็น 2 เครื่อง)
    แต่ถ้าใช้ทรัพยากรเครื่องสูง แค่บางอัน ก็ลองเฉลี่ยไปตาม VM(ต่อเครื่อง) ดูครับ ให้แต่ละตัวอยู่ที่ 40-60% พอ
    ปล. ส่วนตัวไม่คิดว่า 1 website ต่อ 1 guest จะช่วยอะไรครับ เปลืองทรัพยากรเปล่าๆ

เรื่องฐานข้อมูล ถ้าทำงานไม่หนักมากก็ทำ เอาไว้อีก VM ก็กำลังดีครับ (ง่ายต่อการขยาย (เพิ่มเครื่อง)) (หากสำคัญมาก แนะนำแยกเครื่องไว้แล้วทำ redundant Server เช่นกัน และขึ้นอยู่กับความถี่ในการ Backup ด้วยครับ)

ส่วนเรื่อง Backup ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ก็ Backup ทั้ง Guest ไปเลยครับ แต่อยากให้ดุหลู ก็ Backup แค่ข้อมุลครับ ^ ^(ประหยัดเนื้อที่กว่า แต่ส่วนตัว เนื้อที่เดี๋ยวนี้มันถูกนัก ยัดมันทั้ง OS เลยดีกว่า) Ram 2 GB HDD 4 TB ก็ยังไหวครับ ห้าๆๆๆ (เครื่องนี้ไม่ต้องทำ VM นะครับ)

สุดท้ายผมฝากไว้นิดหนึ่ง คำว่า “สำคัญ” มันแลกกับเงินมหาศาลเลยนะครับ คิดและไตร่ตรองให้ดีดี ในมุมของผม เราออกแบบให้ ทุกเครื่อง(หรือ Guest ใช้งานในเต็มประสิทธิภาพ) และมีระบบสำรอง (เครื่องที่ Up ได้ทันทีหลัง Down) แค่นี้ก็เพียงพอแล้วครับ (อยากให้ลดอัตราการ Down เยอะๆ ก็เพิ่มเครื่องสำรองเยอะๆ ครับ)

ขอบคุณครับ อยากได้คนมีประสบการณ์มาช่วยคับ จะได้ผิดพลาดน้อยที่สุด

Moved: CP -> All Requests

มาซะดึกยังทันไหมครับ คิคิ

กลัวล่มแยกโน่นนี่นั่นแต่ก็อยู่บนเครื่องเดียวกัน :154218d4:

ก่อนจะออกแบบต้องดู requirement ให้ดี เว็บมีความสำคัญมากแค่ใหน
วันดีคืนดีเกิด network ล่ม 1-3 ชม ยอมรับได้มั้ย
เครื่องหลักเกิดระบบเดี้ยง ลงระบบใหม่+กู้ข้อมูล 4-8 ชม ยอมรับได้มั้ย
ถ้ารับข้อ 1 ไม่ได้ ก็งานช้างละ แยก 2IDC อย่างน้อย
ถ้ารับข้อ 2 ไม่ได้ ก็ต้องอย่างน้อย 2-3 เครื่อง
ถ้ารับ 2 ข้อบนได้ก็กลับมาที่ 1 เครื่องจะทำระบบยังไงแยกแบบใหนดี

ถ้าเป็นผมจะใช้ proxmox แล้วสร้าง vm แบบ openvz แยกไป vm ละ 3-5 เว็บ db ก็เอาไว้ในของใครของมันนั่นแหละไม่ต้องไปแยก นอกจากว่ามันใช้ db ก้อนเดียวกันถึงน่าแยก db ออกมาใน vm ต่างหาก
backup ก็ใช้ rsync ไฟล์ไปเก็บในลูก backup ใช้เวลาวันละไม่มาก เพราะก๊อปเฉพาะไฟล์ที่เปลี่ยนแปลง

vCenter ไม่ได้ช่วยในเรื่อง failed over ครับ แต่เป็น vCloud director (vCenter เป็นตัวที่ถูกควบคุมต่ออีกที)

และการ failed over จะเป็นไปภายใต้เงื่อนไขว่า hard disk ต้องไม่พัง (ในหมายเหตุระบุว่าต้องเป็น SAN)

รักจะทำ failed over อย่าไปทาง vmware ครับ ยกเว้น scale คุณค่อนข้างใหญ่

ต้องดูงบประมาณครับว่ามีแค่ไหน ถ้ามีมากพอก็ VMWare ไปเลย Host Server x 2 , SAN x 1 เป็นอย่างต่ำ

ถ้างบจำกัดแล้วใช้เฉพาะ OS Linux ดู Hyper-V แล้วทำ Replication ก็ได้ครับ ถูกสุดแล้ว ใช้ Host แค่ 2 เครื่องก็ได้

งบประมาณล้านนึงคับ เครื่องเพิงซื้อมาใหม่ 1 เครื่อง ibm x3650 6 core
ที่เหลืออยุ่กับว่าจะออกแแบไหนดี
ระบบ down ได้ช่วงกลางคืนครับ ใจผมกะว่าซื้อเซิฟเวอร์เพิ่มอีกตัว และ storage