มือใหม่ vmware + ispconfig ครับ

ผมพึ่งหัดทำ vhost ครับ และลองลงไปหลายตัวแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าที่ทำไปสามารถใช้งานได้จริงไหม่ คือ เพราะทำใน vmware เวลาสร้างเว็บใหม่ เช่น test.com ก็ไม่สามารถเรียกจากหน้าเว็บได้ใน windows เนื่องจากไม่เห็น domain ผมเคยในกระทู้อืน ถ้าต้องการให้มองเห็น domain จากภายนอก ต้องสมัคร free domail และ forward port router ให้เห็น เครื่องเราใช้ไหม่ครับ แต่ว่าผม อาสัยเน็ตหอพัก ที่เป็น wifi-authen เลยทำแบบนั้นไม่ได้ ถ้าจะกำหนดจาก vmwaer หรือ windows ให้มองเห็น domain ที่สร้างจาก ispconfig จะทำได้ไหมครับ

[center]

ช่วยแนะนำด้วยครับ[/center]

ขอบคุณคับ

ถ้าจะลองจากเครื่องตัวเองโดยไม่ใช้ Nameserver ก็แก้ไฟล์ /windows/system32/drivers/etc/hosts (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) แก้ในนั้น ให้ใส่ไปประมาณนี้

1.1.1.1 test.com

โดย 1.1.1.1 จะเป็น local ip ที่เป็นของ VMWare ครับ ถ้าทำตามที่ว่า เครื่องไม่ต้องต่อเน็ทเลยก็ได้ เพราะมันวิ่งหากันเองในวงแลนเดียวกัน

ตามข้างบนครับ ใส่ IP ของ VM ลงในไฟล์ hosts

จะใช้โดเมนชื่ออะไรบ้างก็ใส่ไปให้ครบเช่น

1.1.1.1 www.test.com

1.1.1.1 sub1.test.com

1.1.1.1 test2.com

1.1.1.1 www.test2.com

ยังไม่ได้เลยครับผม ลง ispconfig ใน vm ตัว หนึง และ winXP ใน vm ตัวหนึง ทั้งสองตัวตั้งเน็ตเวิส์คเป็น bridged ครับ

และ host

1.1.1.1 server1.example.com domain server isp

ยังไม่ได้เลยครับผม ลง ispconfig ใน vm ตัว หนึง และ winXP ใน vm ตัวหนึง ทั้งสองตัวตั้งเน็ตเวิส์คเป็น bridged ครับ

และแก้ไฟล์ host จาก winxp เป็น

1.1.1.1 server1.example.com domain server isp ไม่ผ่านครับ

1.1.1.1 test.com domain ที่สร้างมาใหม่ ไม่ผ่านครับ

ทั้ง 2 domain ไม่ได้เลยครับ แต่ถ้าใช้แบบ 192.168.2.100:8080 ได้ครับ

ไม่แน่ใจว่าผมทำผิดตรงไหนหรือเปรา จากที่ผมเขียนด้านบนครับ

บรรทัดนึงให้ใส่เป็นคู่ครับ [ IP Address ชื่อโดเมน ] แล้วที่ผมให้ใส่ 1.1.1.1 นี่ ให้เปลี่ยนเป็น IP ของเครื่อง VM นะครับ ไม่ได้ให้ใช้ 1.1.1.1 ตามตัวอย่าง เช่น ถ้า VM ของคุณมี IP เป็น 192.168.2.100 ก็ให้ใส่

192.168.2.100 server.example.com

192.168.2.100 test.com

ถ้ามีหลายโดเมนก็ใส่ไปเรื่อยๆ แต่ว่าให้สังเกตุว่า test.com กับ www.test.com ไม่เหมือนกันนะครับ ถ้าจะใช้ทั้งสองแบบ ก็ต้องใส่ทั้งสองแบบ (ตามที่คุณ KKE ทำให้ดู)

+55555 ได้แล้วครับ โง่จริง ๆๆ เลยเรา

ขอบตุณมากตรับ