vmware esxi 6 เข้าทาง VMware vSphere Client และ UI ไม่ได้ครับ

vmware esxi 6 เข้าทาง VMware vSphere Client และ UI ไม่ได้ครับ

แต่เข้าทาง Root หน้าเครื่องได้

ปกติใช้อยู่ใช้รหัส root เข้าทาง vSphere ได้ปกติ มาวันนี้เข้าไม่ได้ครับ

ลองเข้าทาง WEB UI ก็ไม่ได้ แต่เข้าหน้าเครื่องใช้รหัสเดิมเข้าได้

ลองเปลี่ยนรหัส root ก็แล้ว login เข้าหน้าเครื่องได้ แต่ทางอื่นก็ยังไม่ได้ครับ

ใครเคยพบปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ แล้วแก้ไขยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เคยเจอครับ ปัญหาที่ผมเจอเกิดจากไปเปิด ssh access ไว้ ทำให้ user root ถูก brute force attack
จน vmware disable root login ไป

เวลาที่เป็นผมจะเข้าหน้าเครื่องสั่งปิด vm ข้างในแล้ว reboot เครื่องก็กลับมาใช้งานได้ปกติครับ

เดี่ยวจะลองดูครับ ขอบคุณครับ

ลองรีบูสแล้วยังไม่ได้ครับ

เลยตัดสินใจรีเซ็ตค่าเริ่มต้นแล้วสร้าง VM ใหม่โดยใช้ข้อมูลเดิม ตอนนี้เขาได้แล้ว

อย่าลืมปิด ssh ไว้นะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวจะเป็นอีก

อีกวิธีนึงคือ ให้สร้าง admin account ขึ้นมาอีกชื่อนึงครับ

1 Like

บางทีเคยเจอเข้า vsphere client ไม่ได้ เพราะ agent ค้าง ก็เลยต้องเข้าไป ssh เพื่อ restart agent ก็ใช้ได้ปกติครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นแนวนี้หรือเปล่า ไม่เจอบ่อย แต่มีเจอบ้าง

ใช้วิธี restart agent ก็ใช้งานได้ปกติ เพื่อจะทำให้ไม่กระทบกับ vm ที่รันอยู่

ปล. แต่ถ้า reboot แล้วยังไม่หาย ก็ไม่น่าจะเป็นที่ agent ค้าง :slight_smile:

ตอนนี้ปิด ssh ปิดการเข้าใช้งานทาง inter และสร้าง user เพิ่มใว้แล้วครับ กัน root เข้าไม่ได้อีก

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.