ไม่สามารถเชื่อมต่อ vm ที่อยู่ใน proxmox ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

พอดีได้มีโอกาสช่วยเพื่อนดูแลเซิร์ฟเวอร์ครับ ปัญหาคือว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อ VM ที่อยู่ในเครื่องหลักได้ เพิ่งพบปัญหาเมื่อ 2 วันที่แล้ว ก่อนหน้านี้เชื่อมต่อได้ปกติ

รายละเอียดเพิ่มเติม…

• เป็นไอพีจริงทั้ง เครื่องหลัก (ไอพี ก.) และ vm (ไอพี ข.) ครับ
  • เครื่องหลักใช้งานได้ปกติ เชื่อมต่ออินเตอร์ได้
  • มีไอพีจริงหลายไอพีครับ แต่มีปัญหาแค่ ไอพีเดียว
  • vm ping แบบไอพีได้ แต่ ping แบบโดเมนไม่ได้ (เครื่องหลัก ping ได้)
  • เครื่องข้างนอกสามารถ ping หา vm ได้ แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อ หรือเรียกใช้งานอะไรได้เลย
  • ปิด เปิด firewall แล้วก็ยังเหมือนเดิม

อยากจะให้ช่วยวิเคราะห์หาสาเหตุครับ ว่าเกิดจากอะไร

ขอบคุณครับ

โดนแย่งใช้ IP รึเปล่าครับ ลองเปลี่ยน ip ของ vm เป็น IP อื่นดูได้มั้ยครับ (อันนี้ผมเดา)

IP ชนแหง

dns มีปัญหามากกว่าครับ

ลองเช็คไอพีดูแล้วไม่มีใครใช้ไอพีนี้ครับ ผมเลยให้น้ำหนักไปที่ dns มีปัญหาอย่างที่คุณ Icez บอกมากกว่า

ลองเช็คที่ไฟล์ /etc/resolv.conf การตั้งค่าก็ไม่น่าจะผิดพลาด

ต้องตรวจสอบที่ไหนอีกหรือเปล่าครับ ,OS ที่ใช้เป็น Ubuntu 14.04

อัพเดทเพิ่มเติม

• เซิร์ฟเวอร์ตั้งอยู่ในหน่วยงานราชการ
    ** เครื่องลูกที่อยู่ในหน่วยงาน สามารถเรียกใช้งาน webserver ,database ได้ปกติ