เช่า vip ip ติด blacklist ครับ

เช่า vps ip ติด blacklist ครับ เลยอยากจะถามว่า

1. นอกจากวิธีที่ต้องส่ง email ไป delist ตามเว็บไซต์ที่ติดแล้ว มีวิธีอื่นไหมครับ

2. มีวิธีป้องกันหรือจัดการอย่างไรบ้างครับ ไม่ให้ติด blacklist เพราะมี user อยู่เกือบ 100 user

3. ถ้าเราจะแจ้งไปทางผู้ให้บริการ ว่าขอเปลี่ยน ip ตามหลักแล้วสามารถเปลี่ยนให้ได้ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

vps นะครับ ไม่ใช่ vip ผมพิมพ์ผิดครับ

1. ไม่น่ามี ยังไงก็ต้องติดต่อ

2. อย่าให้ user ในเครื่องใช้งานเครื่องเป็นฐานในการส่งสแปมครับ

3. ip สามารถเปลี่ยนได้ครับ แต่ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการว่าจะเปลี่ยนให้หรือป่าว ต้องลองคุยดูครับ

เปลี่ยนได้ครับแต่คงต้องจ่ายค่า ip เพิ่มจนกว่า ip เก่าจะหลุด blacklist

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ผมลองถามผู้ให้บริการแล้วครับ เค้าบอกว่าวิธีเปลี่ยน ip คือการ ต้องเปิด vps ใหม่อีกตัวนึงเลย มันต้องเป็นอย่างที่เค้าบอกหรือเปล่าครับ

ขึ้นกับนโยบายของแต่ละที่ครับ

แล้วพอจะเเนะนำที่ไหนได้บ้างครับ ที่สามารถเปลี่ยน ip ให้ได้บ้างครับ

และเค้าก็เเนะนำว่าเปิด vps อีกตัวนึง แล่้วใช้เป็น gateway เฉพาะส่งอีเมล์ ผมก็งงๆ ทำยังไง