Vhcs 3.0 สวยใส น่าสนใจมากยิ่งขึ้น

วันนี้เพิ่งผ่านเข้าไปเจอ เห็นรูป Interface ต่างๆ ก็โอเคเลยครับ

คงต้องรอตัวเต็มๆ กันต่อไป…

http://vhcs.net/new/modules/news/article.php?storyid=28

ปุ๊ก

ถูกต้องเลยครับ พี่ปุ๊ อิอิอิ ตอนนี้รอ V3 ออกจังเลยครับ

เป็นข่าวดีสำหรับคนที่ใช้ vhcs อยู่จริงๆ

ดูดีขี้นผิดหูผิดตาแฮะ

:slight_smile: พัฒนาได้เร็วจริง ๆ สวย ๆ ขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย

:santa:

ออกเมื่อไหร่จะเอามาลอง ver 2 ก็ทำได้โอเคดีแล้ว 3 ก็น่าจะใช้งานได้ดีกว่าแน่

แต่โอกาสที่ผมได้ใช้จริงคงน้อย เพราะซื้อ DA ไปแล้ว ถ้าออก srv02 ก็ใช้ internal license ตัวเองทุนไม่กี่พัน

โยว่…ๆๆ

ของฟรีจงเจริญ…คิกคิกคิก… :dgrin:

สวย ดีครับ

MX-CONTROLER

พึ่งจะ config เป็น แต่ก็ดีใจ ที่จะได้ ทำใหม่

เหมือนกันเลย จะหยอดกระปุกเก็บตังค์ซื้อ server มีใครโละของเก่าทิ้งบอกนะครับ จะไปเก็บ

VHCS ใช้งานได้อย่างจริงจังครับ แต่ต้อง configuration โปรแกรมต่างๆ ค่อนข้างเยอะ ด้านความเสถียรใช้ได้ดีครับไม่มีปัญ

ด้อยกว่าในด้าน… feature เท่านั้น

โดยรวมอยู่ในระดับดีจนวางใจได้ครับ

พัฒนาบ่อยๆ ยิ่งดีขึ้นๆ อีกไม่นาน…เก็บตังค์ :dgrin:

[quote author=Praetorial link=topic=3173.msg25375#msg25375 date=1149940704]
MX-CONTROLER

คงไม่ผิดหมวดครับ หาก MX จะเป็น Free เหมือน VHCS นะ

มีครับ free version แต่จะอยู่ในนามของ Reach Controller ครับ แต่คงต้องหลังจากปรับชื่อหน่อยนะครับ

VHCS สเปค…มัน Unlimit Domain, Reseller Adv Level

หากทำสเปคได้เท่า VHCS ผมคนแรกจะหันมาใช้งานเลยครับ ถึงมี bug ก็ยังรัก…

ดูทีท่าว่า VHCS3 คงอีกนานกว่าจะคลอด
ก่อนหน้านี้ก็กลัวว่าคนจะเลิกสนใจเลยต้องเอา VHCS3 มาโชว์ดักคอไว้ก่อน
และตอนนี้หน้าเวบก็เพิ่งประกาศไม่นานว่า ให้เลิกถามกันได้แล้วว่าจะออกเมื่อไหร่
เพราะผู้พัฒนาดูเหมือนมีไม่กี่คน(หรือคนเดียวก็ไม่รู้) และก็ทำเป็นงานอดิเรกแบบทำไปเรื่อยๆ
แต่ VHCS2 ที่มีให้ใช้ตอนนี้ก็ถือว่าอยู่ในระดับที่ใช้งานได้ดีทีเดียว
ถ้า vhcs3 ออกมาเมื่อไหร่สงสัยว่าจะมีโฮสติ้งเอาไปใช้กันอีกเยอะเลย

ปล. VHCS3 อาจจะออกมาในนาม GoogleCP ก็ได้นะ

ขออภัยครับ คงไม่เหมือนหรอกครับ โดย Free Version จะให้ใช้เพียง 2 โดเมนเท่านั้นครับ แต่จะมีฟังก์ชั่นเต็มรูปแบบเหมือนเวอร์ชั่นซื้อครับ

ตอนนี้ผมมีทั้ง Plesk, DirectAdmin, MX-Controller และ VHCS ใช้งานกับเครื่องลูกค้ากว่า 25 เครื่อง

ผมได้ทำสอบถามสำรวจลูกค้าไปเหมือนกันครับว่าตัวไหนน่าประทับใจที่สุด
ผลออกมา DirectAdmin ใช้งานได้ประทับใจ แต่ใช้งานยากนิดหน่อยในการเริ่มต้นแรกๆ
สำหรับ Plesk มีความน่าพอใจสำหรับคนมีเงินครับ ปัญหาไม่ค่อยมี
สำหรับ VHCS เป็นที่พอใจกับลูกค้าที่เน้นทำบริการแบบส่วนตัวมากที่สุด ใช้งานและเข้าใจง่ายที่สุด อีกทั้งปรับแต่งไปตามความต้องการมากที่สุดครับ

MX-Controller เป็นตัวที่ลูกค้าบ่นมากที่สุด ในเรื่อง feature ปลึกย่อยต่างๆ ติดขัดปัญหาในการปรับแต่ง customize มากที่สุด

หากไล่จากความนิยมก็ดังนี้ครับ DirectAdmin, Plesk, VHCS, MX

ฉะนั้นหาก MX จะทำให้ดีขึ้นคงต้องไปเทียบกับ Plesk for Windows ครับ
สำหรับ Unix version ผมยังมองไม่เห็นทางว่าจะได้รับความนิยมเท่ากับ VHCS ในทุกๆด้าน