Vesta CP

สอบภามทางผู้รู้ทังหลาย ผมมืใหม่หัดใช้ครับ ลบกวนภามหน้อยครับ เมื่อเราส้าง FTP user ผ่านละบบ VestaCP แล้วพ๋อ Login ผ่าน FTP User แล้วมันไปหาDirectoryของเวบเรา แต่บันหาคืมันสามาดออกมาหา Root ได้ คืสามาดเหันทังหมดในละบบเราเลีย. เลียยากลบกวนทางทีมงานหลืผู้ที่ปะสบกานสูงช่วยแนะนำหน้อยครับ ผมใช้ CentOS ต้องไปปับตรงไหนครับ งมมา 3 วันแล้ว?

โทดทีผมเปัน คนลาว ครับ พาสาไทยไม่ค่อยเขียนภูกนะครับ

ขอบตุนหลายหลาย ครับ

/etc/vsftpd/vsftpd.conf
มาดูชมหน่อยครับผม

ยินดีต้อนรับสมาชิกจากเพื่อนบ้านครับ

รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ

น่าจะเป็นเรื่อง permission ธรรมดา
และเข้าใจว่า vsftpd สามารถ chroot ได้นะครับ

เปันค่า default ของมันที่ตีดจั้งมากับ VestaCP ครับ

ขอบคุนหลายหลายครับ ที่ให้โอกาดเข้าในบ้านแหล่งความรู้นี้ครับ

ปวดหัวกับภาษา

โทดทีครับที่เขียนพาสาไทยไม่ภูก จะพะยายามเฝีกเขียนครับ

chroot แล้ว ไม่น่าออกมาได้

ลองเพิ่มพวกนี้เข้าไปใน vsftpd.conf ดูครับ

chroot_local_user=YES
local_root=/home/$USER
user_sub_token=$USER

ไม่แน่ใจว่า vesta ใช้ /home สำหรับแต่ละ user หรือไม่ แก้ไขตามต้องการ แล้ว restart vsftpd ทีนึง ทดสอบดูครับ

ผมลองเพี่มแล้วแต่มันออกมาได้เหมือนเดีมครับ
ขอบคุนหลายหลายครับ

อ๋าวเจีแล้วบันหามัน เวลาผมตีดตั้งvestacpมัน ตีดตั้ง SFTP มาให้ใช้เลีย แล้วเวลา login ผ่าน มันก่จะเหันหมดเลีย
ยากข๋อวีที config SFTP หลืก่เอาออกเลียได้ไหม่ครับ หลื ใช้วีทีไหนก่ได้ เพื่อไม่ให้ FTP เข้าไปแล้วเหันสะเพาะ userเท่านั้น ไม่สามาดออกมาจาก home directory ได้ ทุก user ที่ส้างผ่าน vestacp มันจะเกับที่ home directory ครับ

ขอบคุนหลายหลายครับ

ສະບາຍດີ ປະເທດເພື່ອນບ້ານ

เป็นเหมือนกันครับเฉพาะ SFTP ส่วน FTP จะไม่เป็น ปกติใช้คนเดียวอยู่แล้ว เลยไม่ได้สนใจ

ສະບາຍດີ

เราสามาดลบsftpออกได้ไม่ครับใช้แค่ from ตวเดีวยหลืมันไม่ให้เอาออกเพราะส้างจาก ftp user ในvestacpแล้วมันเปันกานส้างในsftp user เลีย เพราะไม่ยากให้ user ออกไปหา root ได้ครับ

ที่จริงน่าจะ remove vsftp ออกเเล้วลง proftp ดีกว่านะครับ
ผมใช้ตัวนี้ ปัญหาเรื่อง chroot config ง่ายกว่าเยอะเลยครับ