ขอปรึกษาเรื่องการเข้าหัวสาย utp (ตัวเมีย) หน่อยครับ

คือผมอยากจะทำที่เสียบสาย lan ที่ติดกับผนัง แบบปลั๊กไฟน่ะครับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อย ดังนี้ (ถามที่ thaiadmin ไม่ค่อยจะมีคนตอบ ขอถามที่นี่ละกันครับ)

• การเข้าหัวมันทำยังไงครับ (เห็นว่ามันมีคีมดีดต่างหากด้วย)
  • การเรียงสีเหมือนสายที่เป็นหัว jack ไหมครับ
  • บล็อกติดผนังนี่มันมีแบบสำหรับออกได้สองรูไหมครับ หรือว่ามีแต่แบบรูเดียว (และมีขนาด 3-6 รูเหมือนหน้ากากปลั๊กไฟทั่วไปไหมครับ)
  • รูต่อสาย lan ตัวเมีย มันเอามาใช้กับหน้ากากติดผนังของปลั๊กไฟทั่วๆไปจะใส่กันได้ไหมครับ
  • มีสาย lan แค่ 1 เส้น อยากจะจั๊มเข้ารูกเสียบตัวเมีย เพื่อที่จะใช้งานได้ 2 รู มันพ่วงกันได้ไหมครับ (สาย lan ไกลจาก hub แค่ 10 กว่าเมตรเอง)

รบกวนด้วยนะครับ

การเข้าหัวที่ถูกต้องคือใช้ คีมกระแทก สำหรับเข้าหัวลักษณะนี้ครับ
ส่วนผมจะใช้สายวางพาดไปแล้วใช้ไขควงปลายแบนอันเล็กๆบางๆกดลงไปครับ (นานๆทำทีไม่อยากเสียเงินซื้อคีมกระแทก) เข้ามาหลายหัวแล้วยังไม่เคยมีเสีย ก็ค่อยๆไล่ไปทีละเส้นจนครบ 8 เส้น ที่หัวเขาจะมีสีบอกไว้ให้ด้วย

บล๊อคติดผนังน่าจะมีแค่ 2-3 ช่องครับ แล้วแต่ยี่ห้อ มันจะเป็นช่องสี่เหลี่ยมธรรมดาใช้ได้กับ หัวโทรศัพท์, สายอากาศทีวี และ หัวแลน ครับ

สาย lan 1 เส้นต่อ 1 ปลั๊กครับ พ่วงรวมกันแบบโทรศัพท์ไม่ได้ครับ
ถ้ามาเส้นเดียวปลายทางจะใช้มากกว่า 1 ก็ต้องต่อเข้า switch อีกตัวนึงครับ

ขอบคุณครับ

ว่าแต่มันไม่มีตัวอุปกรณ์ที่ใช้กระจายบ้างเหรอครับ เหตุผลที่อยากทำแบบนั้นก็เพราะว่า
1.สายแลนผมมีจำกัด
2.HUB มีตัวเดียว กว่าจะขอเงินมาจัดซื้อได้นี่รอกันจนเบื่อไปเลย

อธิบายนิดนึงละกันครับถึงจุดประสงค์
ตัว hub ที่รับสัญญาณมาจากตู้มันอยู่หลังห้อง ผมอยากจะต่อมาหน้าประตูใช้กับคอม 2 เครื่อง และกะว่าจะเชื่อมสัญญาณจากจุดนี้ ไปอีกสัก 3 เมตรเพื่อทำที่เสียบสำหรับ Access Point ของ Wireless น่ะครับ

สายแลนไม่ใช่สายไฟ พ่วงกันเฉยๆไม่ได้
จะพ่วงก็ต้องใช้ hub

แต่ราคา hub ดูท่าจะแพงกว่าเดินสายอีกเส้นนะครับ

งั้นก็ลากสายจาก hub มา 3 เส้น ไปยังจุดต่างๆที่ต้องการใช้งานครับ (เมตรละประมาณ 9บ)
จริงๆแล้วเดี๋ยวนี้ swich ถูกลงมากเลยครับ แต่ก็คงจะแพงกว่าสาย lan 30ม อยู่หน่อย

ตอบคำถาม

RJ-45 Plug ตัวเมีย มีแบบที่เป็น Instance ครับ คือไม่ต้องใช้อุปกรณ์พิเศษในการเข้า แค่จัดวางสายให้ถูกกับ pin ที่กำหนด แล้วก็กดฝามันลงไปเลย (หน้าตาประมาณนี้ http://img.alibaba.com/photo/292021592/Free_Shipping_CAT5e_RJ45_Keystone_Jack_Tool_Less_Snap_In_modular.summ.jpg ตรงก้นมันจะเปิดออกได้ในลักษณะบานพับ)

สาย LAN 1 เส้น ในกรณีที่จำเป็นสุดๆ สามารถแบ่งเป็น 2 circuit ได้ (คือแต่ละชุดใช้แค่ 4 เส้น) แต่มีข้อแม้ว่าฝั่งต้นทาง (Hub) ก็ต้องมีรูให้เสียบว่างๆ 2 รูเหมือนกันครับ
กรณีนี้ไม่แนะนำ หากไม่จำเป็น เนื่องจากอาจเกิดอาการ Loss ในสายได้

เห็นใน rep บอกว่าจะเอาเส้นหนึ่งไปใช้งานกับ Wireless AP ก็ให้หาแบบที่มันเป็น Switch/Hub ในตัวเลยซะครับ ก็เอาสายที่มาจากผนังเข้า AP ก่อน แล้วก็เอาสายจาก AP ย้อนกลับมาเข้าคอมแทน

ของใช้ขอนาฬิกาเข้าหัวครับ

แล้วถ้าไม่คิดที่จะขยายเป็นเป็น G จริง
ก็โมสายเลนเอาครับ
สายเลน 1 เส้นมี สายเล็ก 8 สาย แต่ใช้แค่ 4 เท่านั้น

นอกประเด็น : สมัยที่ผมรับราชการ บางทีเพื่อความสะดวกในการทำงานของเรา ก็ยอมควักกระเป๋าซื้อของมาใช้เองเลย เร็วทันใจดี ไม่งั้นกว่าจะรอเบิกอะไรได้ตาละอย่าง หายอยากเลย

เวลาเข้าสายกับตัวเมีย ผมใช้ สันของใบมีดคัทเตอร์อันใหญ่กดสายลงร่องครับ พอกดลงไปเสร็จส่วนที่เกินก็เอาด้านคมกดอีกทีตัดออกให้สวยงาม

ระยะทางใกล้ๆขนาดนั้น สาย 1 เส้นแยกเป็น 2 จุดได้เลยหรือหากยอมลงทุน ผมเคยเห็นหัวเสียบแปลงจากตัวเมีย 1 จุดเป็นตัวเมีย 2 จุดได้เลยคล้ายๆ ปลั๊คสามตาแบบนั้น ส่วนจะได้ผลหรือเกิดปัญหา อันนี้ไม่ทราบ ไม่เคยใช้

ซื้อที่กระแทกมาเลยครับ อันละไม่ถึงร้อย

ขอบคุณครับ

อ้อ ผมลืมถามไปอย่างครับว่า RJ45แจ๊คตัวเมีย นี่ถ้าเข้าหัวไปแล้วสามารถ Recycle กลับมาใช้ใหม่ได้ไหมครับ(เอาสายเดิมออกแล้วเข้าหัวใหม่) หรือว่าเหมือน Jack ตัวผู้คือเข้าหัวแล้วก็เข้าเลย ถ้าจะเปลี่ยนแปลงอะไรต้องตัดทิ้งแล้วทำใหม่โลด???

ทำผิด ดึงออก กระแทกใหม่ได้หลายครั้ง ตราบใดที่หัวไม่พังครับ :slight_smile:

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองไปงมๆดู แหะๆ lol

จับสายเส้นเล็กๆมาต่อกัน ใช่้เทปพันสายไฟพัน ยังใช้ได้เลยครับ
เพียงแต่สัญญาณมันจะ drop ไป

ผมเดาว่าคงซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดไปเรียบร้อยแล้ว
ถ้ายังไม่ซื้อในส่วนของสาย lan ให้วัดขนาดแล้วซื้อเผื่อจากขนาดที่วัดไว้หน่อยครับ (สักสองสามเมตร) :slight_smile:

น่าจะกระจ่างแล้ว

ยังไม่ได้ซื้อครับ รอวันหยุดก่อน ส่วนสาย lan ตอนนี้ผมมีเหลืออยู่ประมาณ 20 กว่าเมตรครับ

ถ้าจับสายเส้นเล็กมาต่อกันอย่างว่า จากนั้นปอกสาย เอาตะกั่วไลท์สาย(ถ้าเขียนผิดขออภัย) แล้วก็จับมันบัตกรีติดกัน ก่อนจะพันเทป มันจะช่วยลดอัตราการ drop ของสัญญาณลงไหมครับ?

ใช้ Router ห่วยๆ สายยาวประมาณ 20 เมตร ก็วิ่งได้ประมาณ 60% ของสายนะครับ ซึ่งใช้ internet ได้ไม่มีปัญหาเลยครับ ยังไงก็เร็วกว่า wireless 54Mbps

อีกวิธีหนึ่งที่เคยใช้มาก็
ใช้Jackโทรศัพท์ RJ11 เพราะโทรศัพท์จะมี 2คู่สาย (สายไฟ 4 เส้น)
แล้ว Network ใช้จริงๆ ก็ 4 เส้นเท่านั้น

เวลาเดินสายก็ง่าย ใช้สายโทรศัพท์ธรรมดาไปเลยได้ครับ

แล้วค่อยมาแปลงในส่วนของสาย LAN แทน ด้านหนึ่งก็ใช้ หัวต่อตัวผู้ของโทรศัพท์
ส่วนอีกด้านก็ใช้หัว LAN ปกติ
วิธีนี้ในกรณีที่ขี้เกียดหาเวลาไปซื้ออุปกรณ์ LAN ครับ
ดูเรียบร้อยกว่า และใช้งานได้ไม่มีปัญหา

ทุกวิธีนี้ใช้ในกรณีที่ไม่ซีเรียสเรื่องความเร็ว Network นะครับ

ตอนนี้ ยี่ห้อลิงค์ ยี่ห้อแรก