มีแนวโน้มจะเปลี่ยนเป็น utf8 ไหมครับ

เดี๋ยวนี้ธนาคารก็จะเริ่มมีบริการผ่านมือถือ ผมได้ใช้บ่อยๆ พอทำธุรกรรมเสร็จก็จะเข้า THT แต่มันจะอ่านภาษาไทยไม่ได้นะครับ
เพราะว่าโทรศัพท์ผมมันรองรับแต่ utf8 ครับ รู้สึกว่าหลายๆรุ่นก็จะรองรับแต่ utf8

คงอยากให้ bot google th มา index มากกว่า google.com ละมั้งครับ

หากเขียนเว็บใหม่ใช้ utf8 กันดีกว่าครับ ระยะยาว หลังๆ มาผมเปลี่ยนเป็น UTF8 หมดแล้วเหมือนกันครับ
เว็บเดิมๆ ยัง tis อยู่ หากจะแก้ก็งานเข้าเลยไว้ก่อนครับ

ปล. ง๋า มันเกี่ยวกับ บอทด้วยหรอ
กว่า 4 ปีแล้วว่าจะศึกษา SEO จนป่านี้ แล้วยังรู้ๆ ไม่มากกว่าเดิมมากนัก เลยครับ จนน้องๆ ที่รู้จัก ทำรายได้ กันอิ่มไปแล้ว

utf8 บอทต้องมา encode อีก เห็นเทพเขาว่างั้น

ส่วน charset นอกนั้นมันคงแยกได้เลย

ก็น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของอัลกอฯ

ทำเว็บเป็นประโยชน์ผู้ใช้ดีก่า

อิอิ

สำหรับอนาคต UTF-8 ครับ

เป็นเหมือนกัน เวลาเรียน ว่าง เอามือถือมาต่อ wireless เข้า THT มันอ่านไม่ได้ ^^

tis-620 มาตรฐานนี้คงยังมีต่อไปไม่สูญพันธุ์อย่างแน่นอน ส่วน utf-8 จะได้เปรียบมากกว่า เพราะ browser ส่วนใหญ่รองรับ utf-8 อยู่แล้ว ไม่ต้องปรับ หรือ เลือก charset ให้ยุ่งยาก

แล้วข้อมูลบัตรประชาชนในฐานข้อมูล หรือข้อมูลอื่นๆ ของหน่วยงานราชการ

เค้าเก็บเป็นแบบไหนครับ

ระบบอักขระแบบ iso

UTF-8 เท่านั้นครับ ปัญหาน้อยกว่า tis มากๆ

ทำเว็บใหม่ๆ ผมก็เปลี่ยนเป็น UTF-8 หมดแล้ว

ไม่ได้ใช้

[quote author=แค่คนเหงา-เหงา link=topic=20753.msg199639#msg199639 date=1247543643]
ไม่ได้ใช้

หากเรากำหนด meta tag บอกว่าเป็น utf-8 แค่นี้

เมื่อคนทั้งโลกเค้าคุยกันด้วย UTF-8 กันหมดแล้ว… ไม่เห็นต้องคิดอะไรให้มันมากไปกว่านี้เลย คำตอบของอนาคต…น่าจะรู้อยู่แล้ว

พี่ใช้ iphone ipod touch เข้าแล้วอ่าน ได้ครับ

iphone พี่ยังใช้งานได้ดีอยู่หรอ ฮ่าฮ่า

สภาพ 60% แต่ใช้งานได้ 100% ครับ แต่แบตไม่ทันครับ ต้องชาร์ตวันละ 2 รอบ

ปล. รอสอย vaio สีฟ้าอยู่นะพี่

[quote author=MR. BAS link=topic=20753.msg199727#msg199727 date=1247568956]
สภาพ 60% แต่ใช้งานได้ 100% ครับ แต่แบตไม่ทันครับ ต้องชาร์ตวันละ 2 รอบ

ปล. รอสอย vaio สีฟ้าอยู่นะพี่