ปัญหา utf8 <==> tis-620 อีกสักรอบ กับ whmcs ชื่อดัง

คราวก่อนติดตั้ง whmcs ตามพี่หนึ่ง ใช้ UTF8 (server ตัวเองใช้ tis-620

เวลา export data sql ผมไม่ใช่ phpmyadmin เลยครับ… จะใช้ mysql (command line tool) สำหรับ phpmyadmin รอท่านอื่นมาเสริมครับ
ขอบคุณที่พาดพิงถึง (น่าจะเป็นสาวๆมากกว่าที่มาพิงนะ) :blush:

ขอบคุณมากเลยพี่ ผมก็ลงตามอ่ะ utf8 เห็นว่าไม่มีปัญหาก็ใช้มาตลอด
เพิ่งจะมาลง export csv ดู ไม่เป็นสับปะรดเลย อิิอิ

อึ่ม… ไม่รู้หรอว่าผมวาง :bomb: เอาไว้ ฮ่าฮ่า (ล้อเล่น)

ไล่ตรวจ

น่าจะปรกตินะ

หมายถึงอะไรเหรอครับ

export ออกมาก่อนบาส
แล้วเอา sql ไปเปิดด้วย editplus2
จากนั้นใช้ความสามารถในการแปลงตัวอักษร แปลงดูเดี๋ยวก็เจอเองครับ

ใช้ Mac สิน้อง… UTF จ๋าเลย :flame:

ตอนที่เห็นเป็นตัวอ่านไม่ออก อาจจะเป็นเพราะแสดงผลไม่ตรงกับ encode file ก็ได้ครับ ลองปรับดูครับ

เพราะ UTF-8 มาอ่านธรรมดาแล้วจะเป็นแบบนั้นอ่ะครับ

Notepad อ่าน UTF-8 ออกหรอครับ (ผมไม่ทราบนะเรื่องนี้) เพราะผมใช้ Mac มันอ่าน UTF ได้อยู่แล้วครับ (เพราะมัน native unicode)

ลองเปิด กับ browser แล้ว ลอง view encoding

utf8
tis-620

ก็ยังอ่านไม่ออกครับ

ส่ง phpmyadmin ให้ผมเข้าหลังบ้านให้หน่อย ผมจะดูว่า browser ผมอ่านได้ไหม

ลองใช้ phpmyadmin เวอร์ชั่นเก่าๆ (2.5.4) เปิดดูครับ

ถ้าทั้ง 2 เครื่องตั้ง default charset ใน my.cnf เหมือนกันก็ Copy Folder มาวางเลย
เครื่องใหม่สร้าง DB ว่างๆไว้ก่อน แล้วเอาไฟล์ db จากอีกเครื่องมาวางทับทั้ง folder เลย

phpmyadmin มันอ่านไม่ออกอยู่แล้วเพราะไปเก็บ utf8 ใน tis

พยามตรวจสอบ Host ก่อนครับว่าเขากับ native chaset เป็น UTF-8 หรือ TIS620 เพราะตอน install new db มันไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ แต่ตอนย้าย…หรือ export นี่จะพบปัญหา

เจอของผม อ่านออกบ้างไม่ออกบ้าง ปวดหัวเลย

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ

วิธีการก็คือ

ในเมื่อ whmcs อ่านภาษาไทยออก
ก็สั่งให้ whmcs ส่ง backup sql ผ่านอีเมล์มาให้ซะเลย

สรุปว่าได้ sql ที่เป็นภาษาไทยแล้วครับ แล้วก็ dump กลับเข้าไปใหม่

เรียบร้อยดี
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

ขอบคุณที่มาช่วยรายงานผลความคืบหน้าให้ครับครับ.