เรียน สอบถามปัญหา utf8 กับภาษาไทย ในMySQL ครับ

ผมติดตั้งเว็บบล็อก Wordpress MU กับฐานข้อมูล MySQL 4.1.20 ตัวสคริปติดตั้งบังคับใ้ห้ใช้ utf8_general_ci

หลังจากการinstallเรียบร้อย สามารถโพสและอ่านภาษาไทยบนหน้าเว็บได้ปกติดี
แต่ปัญหาก็คือ เมื่อเข้าไปดูในdatabase อักษรภาษาไทยกลายเป็นตัว ??? หมดเลย

มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วย
ขอบคุณมากครับ

ลองเปลี่ยนเป็น mysql 5 ขึ้นไปครับ

1. ลบ db ทิ้ง
  2. สร้าง db ขึ้นมาใหม่
  3. เปิด phpmyadmin เลือกที่ชื่อ database แล้วคลิกที่ กระบวนการ (operation) เปลี่ยนจาก latin1_swedish_ci เป็น utf8_general_ci แล้ว save
  4. ทำการติดตั้งระบบใหม่ตามปกติ

ขอบคุณมากครับ คุณแมน

อ่านแล้วเหมือนๆๆๆกับว่า
Database คุณ support UTF8
แต่ตัวที่คุณใช้ อ่าน Database มันไม่ Support UTF8

ข้อนี้ก็เป็นไปได้ครับ
ดูง่ายๆว่าถ้าหา menu operation ที่ผมบอกไปไม่เจอก็น่าจะเป็นที่เวอร์ชั่น phpmyadmin เก่าไป
แบบนี้ไม่ต้องทำอะไรครับ ใช้ต่อไปตามปกติ แล้วก็ให้ทางโฮสลง phpmyadmin เวอร์ชั่นใหม่เพิ่มให้

ลองทำแบบที่คุณ kke แนะนำแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม อักษรไทยกลายเป็นเครื่องหมาย ? ทั้งหมด

ผมใช้ phpMyAdmin 2.7.0-pl2 จะเป็นสาเหตุของปัญหาได้มั้ยครับ

แล้วถ้าผมจะใช้ไปทั้งอย่างนี้
เพราะที่หน้าเว็บก็สามารถแสดงภาษาไทยได้ปกติดี view source ก็อ่านไทยได้
ต่อไปข้างหน้า จะเกิดปัญหาได้ไหม เช่นกรณีย้ายโฮส เป็นต้น

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ

ต้องดู collation ทั้งชุดเลยครับ

ไล่ตั้งแต่ server > client > database > table > column

มีทั้งหมด 5 จุด
ที่ server ไม่น่ามีปัญหาถ้าแสดงหน้าเว็บได้ปกติ
ส่วนที่จะมีปัญหาคงเป็น table กับ client (phpmyadmin) อะครับ ลองเปิดดู collation ของตารางดู