ขอคำแนะนำเรื่อง UTF-8 ใน MySQL หน่อยครับ

สวัสดีครับ

กำลังหัดใช้ MySQL5 เพื่อที่จะเก็บข้อมูลเป็น UTF-8 ซะที โดยเลือก Character Set ตอนสร้างฐานข้อมูลใหม่เป็น UTF-8 แต่ Collation มีให้เลือกเยอะเหลือเกินที่เป็น UTF-8 ไม่ทราบว่าควรเลือกเป็นอะไรดีครับ ถ้าต้องการเก็บข้อมูลได้ทุกภาษา เห็นสะดุดตาอยู่ตัวหนึ่งคือ utf8_unicode_ci (MySQL-Front เลือก utf8_general_ci ให้อัตโนมัติ)

ใครมีคำแนะนำช่วยสอนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

สองอันนั้น อันไหนก็ได้ครับ

collation มีผลตอน sorting ครับ
ด้านการ query ทั่วไปให้ผลไม่ต่างกัน
แต่ถ้ามีการเรียงลำดับ โดยใช้ key ในการเรียงเป็นข้อความเมื่อไหร่
มันจะอ้างอิงตาม collation ในการจัดลำดับครับ

ขอบคุณคุณ iCeZ มากครับ

งั้นผมรบกวนขอความรู้เ้พิ่มเติมอีกสักข้อแล้วกันนะครับ ว่าไอ้สองตัวที่ว่านั้น ให้ผลในการเรียงลำดับต่างกันอย่างไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ