ปรึกษาเรื่อง /usr/local/php56/bin/php-cgi56 -d sendmail_path=/usr/sbin/sendmail -t -i -f

รบกวนหน่อยครับ มีวิธีการแก้ไขเรื่องนี้ได้อย่างไรบ้างครับ หรือไล่เช็คอย่างไงได้บ้างครับผม
/usr/local/php56/bin/php-cgi56 -d sendmail_path=/usr/sbin/sendmail -t -i -f มันโหลด CPU มากมายครับ ><" ขอบคุณครับ

ปกติทุก user รันแบบนี้อยู่แล้วนะครับ

ลองเช็คสคริปภายใน user นั้นดูครับ

มีแนวทางการไล่ดูบ้างไหมครับ คือผมเริ่มต้นไม่ถูกเลย แหะๆๆ

เดาว่า DirectAdmin นะครับ
เบื้องต้น set mail limit ใน DA ดูก่อน
แล้วก็ดูว่าใครส่งเมล์เยอะๆ ก็ไปไล่จากตรงนั้นละครับ

Set วไ้เรียบร้ยอครับ แต่ CPU มัน Load เยอะ จากพวกนี้ เราควรเริ่มไล่เช็คจากตรงไหนครับ

check จากคนที่ส่งเมล์เยอะๆ ดูใน DA ได้ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
ด้วย Hosting ที่ผมใช้อยู่มี Cloud Linux ด้วยครับ
พวกคนที่มีปัญหาจาก Top (ที่เห็นแสดงในนั้นแล้ว) ผมลองไปปิด Email แล้วครับ แต่ก็ยังเห็น process ยังมีการใช้งานอยู่ครับ เลยงงๆ ว่า ต้องไล่เช็คอย่างไงอ่าครับ
เบื้องต้นผมไปดูใน log mail ก็ไม่มีอะไรผิดแปลกไปครับ แหะๆๆ (/var/log/exim/maillog)
ที่เจอใน Log ในนี้คนที่ส่งออกก็ไม่ใช่ใน process ด้วยครับ

รบกวนอีกทีนะครับ

คิดว่าไม่เกี่ยวกับ mail นะครับ

มี process top ให้ดูไหม :slight_smile:

ขออภัยนะครับที่มาตอบช้า

lsof -p x2219 ดูครับ ตัวเลข pid ของ process นั้น ดูแล้วมันไม่ใช่การ sendmail ธรรมดา เพราะใช้ทั้งเวลานาน และ cpu มากเกินไป ถ้ารู้ user แล้วก็ลองไปไล่ดู script นั้นๆ ก่อนเลยครับ

มี 13 zombie ด้วย เยอะเกินไปปล่าว

อย่างไงจะลองเช็คดูนะครับ ติดอะไรจะรบกวนอีกครั้งครับ

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.