ไฟออกจากพอร์ต USB นี่มันกี่ Volt กี่ Amp ครับ

ตามหัวข้อครับ

5V 100mA สามารถใช้ driver บน OS สั่งจ่ายกระแสได้สูงสุด 500mA ครับ
แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะจ่ายได้ถึง 500mA จริงหรือเปล่านะครับ

สามารถจ่าย 5.3v 6.3w ได้ไหมครับ

ไม่ได้ครับ 6.3W/5.3V = 1.2A = 1200mA

มาตราฐานคือ 5V 500 mA

แต่ iPhone หรือว่า PPC ใช้ 5V 1A ดังนั้นต้องใช้ adapter แยกครับ

อยู่ที่ power supply ด้วยครับ ใช้ไฟจาก port usb เยอะๆ ถ้า power ไม่ดีก็พังได้ครับ
และตัวบอร์ดก็ไม่ได้เอาไฟจาก power มาจ่ายตรงๆดังนั้นก็ขึ้นกับบอร์ดแต่ละตัวอีก
ซึ่งโดยทั่วไปก็ไม่ได้ออกแบบมาให้จ่ายไฟมากมายอะไร เพราะโดยปกติอุปกรณ์ที่กินไฟเขาก็จะออกแบบให้มี adaptor เสียบเองต่างหากไม่มาใช้ไฟจาก usb ครับ

ที่ใช้ไฟมากๆและเห็นทั่วไปก็น่าจะเป็น External HDD 2.5" ซึ่งเขาก็มีช่องสำหรับเสียบไฟให้แต่เวลาใช้ชั่วคราวก็มักจะไม่เสียบกันเพราะไฟจาก usb มันพอใช้ได้แบบเกือบๆจะไม่พอ ยิ่งถ้าสาย usb เส้นไม่ใหญ่พอจะรู้เลยว่าไฟมันไม่พอ

เข็ดกับ hdd ext แบบ box แยกตัวจากจีน

ไฟ USB เอาไปทำกับข้าวได้เลยนะ