ทำไมผู้ให้บริการโฮสส่วนใหญ่ชอบโกง uptime กันจัง

พอ uptime ตัวเองตกก็ลบและเพิ่มใหม่เพื่อให้ดูว่าระบบตนเอง uptime 100% อยู่ตลอดเวลา แบบนี้ตบตาลูกค้าหรือคนทั่วไปใช่ไหม

เช่น

http://host-tracker.com/web-site-uptime-monitor/172196/

http://host-tracker.com/site-availability-stats/253192/

แบบนี้เข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภคไหม เพราะอยากไรก็บอกว่า uptime 99.xx% ได้กันตลอด

จริงๆคุณขอ MRTG Report จากผู้ให้บริการได้นะครับ ส่วนเรื่อง uptime ผมมองว่าคุณละเรื่องกันครับ การที่จะรับประกัน uptime ได้จริง ต้องขึ้นกับองค์ประกอบจากหลายหน่วยงานครับ

ผมว่า…ทางที่ดี คุณน่าจะปรึกษาหรือร้องเรียนปัญหาไปยังผู้ให้บริการของคุณเองมากกว่าครับ ก่อนที่จะสรุปอะไรออกมาก็น่าจะตรวจสอบจากข้อมูลผู้ให้บริการได้ก่อนครับ

น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจน & เครียร์

เออ…ออกตัวก่อนครัวว่า… โฮสที่คุณนำมารายงาน ไม่ได้เป็นลูกค้าผมนะครับ ผมมองทุกอย่างเป็นกลาง และในขอบเขตทั้งผู้ให้บริการและผู้ใช้งานบริการครับ

บางครั้ง… การที่ไม่ได้รับการรายงานโดยตรงจากที่คุณใช้งานบริการ เป็นส่วนตัวก่อน ก็ไม่เป็นธรรมกับฝ่ายนั้นเท่าไรครับ

คำว่า uptime 99.99% นั้นมันโลกในฝัน อ่านะ

ไม่ได้ว่าอะไร แค่ถามว่าทำไมโฮสเมืองไทยถึงได้ทำกันแบบนี้ มันน่าจะหลอกลูกค้ามากกว่า

ถ้า uptime ตนเองตกก็เพียงแค่สมัครใหม่และมาติดใหม่ มันเท่านั้นหรือ

ก็แค่สงสัยว่าจะหลอกลูกค้าหรือบุคคลอื่นกันทำไม ยอมรับว่า โฮสของคุณ devone นั้นบอกจริง เห็นขึ้น เกือบ 300 วันและ แบบนี้ของจิง แต่รายอื่นแค่สงสัย

ครับผม…

เป็นเรื่องที่ลำบากใจมากครับ เรื่อง uptime 100% มันเป็นความฝันของคนทำโฮสจริงๆ การที่เราจะสร้าง uptime ได้เต็ม 100%

เราต้องซื้อ service add-on กับทาง ISP ในราคาที่สูงมากครับ และสาเหตุที่ทางผมทำได้ก็เพราะว่าทางเราทำสัญญากันราตีเรื่องนี้เอาไว้ครับ เนื่องจากลูกค้าของทางเราซีเรียสมากๆกับเรื่องนี้ ยอมจ่าย…แทนเราเลยครับ ขอเพียงอย่างเดียวการ down time ต้องมี report เป็นหนังสือมารายกัน จาก ISP ด้วยทางหนึ่ง จากทางเราด้วยทางหนึ่ง

หากอยู่ๆ down เกิดขึ้น… เราจะโดนฟ้องเอาค่าปรับได้ครับ ที่ทำอย่างนี้ได้ ได้มาจากบารมีของลูกค้าของทางเราครับผม เค้าซื้อตรงนั้น ทำให้ระบบตู้ของเราทั้งหมดจึงมีรายงาน และเรียกความเสียหายได้ และก็เคยเรียกมาแล้วด้วยครับ

ต้องเห็นใจซึ่งกันแหละครับ ราคาเป็นตัวแปร ตัวหลักครับผม…

ก็เข้าใจนะ แต่ว่าทำไมต้องมาหลอกลวงผู้บริโภคกันด้วยไม่เข้าใจ ระบบไทยไม่มีหน่วยงานไหนควบคุมเลยจริงๆ

ยอมรับว่าผู้ใช้บริการบางท่านก็ไม่ทราบ ก็เห็นรูปบอกว่า uptime 100% ก็สมัครแล้วแถมบางเว็บบอกว่ารับประกันโฮสเรา uptime 99.99%
ก็ทำได้จริงๆ นะแหละเพราะว่าถ้า % ตกก็เพียงไปสมัครและใส่ใหม่ นี้แหละนะผู้ให้บริการในไทย

ถ้าผมบอกว่า 1 เดือนที่ผ่านมา ที่ host-tracker ว่าเครื่อง down แต่จริงๆ ไม่ได้ down กลายเป็นว่าผมหลอกลวงด้วยหรือเปล่าครับ

site monitor ต่างประเทศแค่ link inter เน่า มันก็เชคไม่ได้แล้วครับ เอาเป็นว่า ดูเป็นประกอบการตัดสินใจก็พอครับ อย่ายึดติด

99.99% เป็นไปได้ยาก

ผมรับประกันแค่ 99% ครับไม่มี .99 ไม่อยากหลอกตัวเอง

lol

ปล. ใช้คำว่าโฮสต์ในไทยมันก็หมายถึงในประเทศไทยทั้งหมดแหล่ะครับ จะมาบอกว่าไม่ได้หมายถึงโฮสต์นู้น โฮสต์นี้ คงจะไม่ถูก

ไม่ได้หมายความว่าแบบนั้น แต่ประเด็นที่ถาม และให้ผู้ให้บริการใส่ใจคือว่า

ทำไมต้องสมัครกันใหม่และมาติดด้วย

อึ่ม… ไม่มีอะไรเปอร์เฟคเต็มร้อยเนอะ… เอางี้ งั้นมาเลือกโฮสจากคนดูแลรูปหล่อล่ะกัน อิอิ
ฮ่าฮ่า ไม่รู้จะกล่าวอะไรแล้ว ฮ่าฮ่า

(หมดมุข…อ่า)

ผมอยากจะบอกว่า มี link ให้ reset ได้เลย ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ อิอิ

[quote author=devone link=topic=5611.msg50323#msg50323 date=1172376544]
อึ่ม… ไม่มีอะไรเปอร์เฟคเต็มร้อยเนอะ… เอางี้ งั้นมาเลือกโฮสจากคนดูแลรูปหล่อล่ะกัน อิอิ
ฮ่าฮ่า ไม่รู้จะกล่าวอะไรแล้ว ฮ่าฮ่า

(หมดมุข…อ่า)

ไม่เป็นไรครับพี่… รูปหล่อเป็นรอง คารมเป็นต่อไงครับ อิอิ

อย่างของ webhostdd นีก็ของจริง http://host-tracker.com/web-site-uptime/99969/ เกือบ 400 วันแล้ว

บางแห่งเล่นลบและใส่ใหม่ ทำให้เสียชื่อทั้งหมดจริงๆ

อิอิ… เล่นจับมาดูใส้ในหมด เห็นตับใส้พุงหมดอ่าจิ :wub:

อ่านะ… หาก network ผมล่ม ก็คงจะมีโฮสติ้งล่มไปอีกหลายสิบเจ้าอ่านะ ก็เลยต้องนั่งดูใส้กันตลอดอ่าครับ
เรื่องนี้ใจเย็นๆนะครับ เดี๋ยวเจ้าของเขาก็แก้ไขให้ดีขึ้นเองแหละครับ

[quote author=devone link=topic=5611.msg50326#msg50326 date=1172376796]

ไม่เป็นไรครับพี่… รูปหล่อเป็นรอง คารมเป็นต่อไงครับ อิอิ[/quote]

หูย… คุณหนึ่ง เพิ่มอายุให้ผมซะแล้ว ให้ผมเรียกพี่ดีกว่าม้างงงง 555+

ออกทะเลไปซะแล้ว ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ช่วงนี้เป็นโรคขี้เหงา หาเพื่อนคุย แฮะๆ

มันมีหลายๆ ตัวแปรด้วยกันครับเรื่องนี้
บางที server ก็ไม่ได้ down เลย แต่จู่ๆ เกิดปัญหาที่ network หรือ dns เองก็ทำให้ค่าแสดง donw time ลงไปได้ครับ

ผมเองยังพูดไม่เต็มปากครับว่า uptime 100% เพราะ มันก็มีโอกาสเกิดปัญหา การ จู่ๆ ดับของ server ปัญหาทาง dns network 108 ปัญหาครับกับ server เอง

หากอยากได้ 100% ผมแนะนำลองหาเช่า colo ดูครับ และดูแล server ของตัวเองให้ 100%
แม้แต่เว็บใหญ่ๆ อย่าง … ไม่ขอยกตัวอย่างละกัน เชื่อครับไม่ 100% หรอกครับ
เพราะไอ้เครื่องที่เข้ามาเช็ค บางทีก็ติดเรื่อง network เหมือนกัน

เรื่อง uptime ไหม ผมมองเพลินๆ เองครับ แต่ลึกๆ แล้วสมัยเช่า host ทำเว็บไซต์ ขายนั้น
ผมมองที่ service และการดูแลเอาใจใส่ มากกว่า uptime ลืมไปเลยหละ

ครับ เคยใช้อยู่ ถือว่า OK ครับ (ไม่มีส่วนได้เสียนะครับ ของใครดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี)
ไม่มีปัญหา down เท่าไหร่

แต่ตัดสินใจย้ายออก เพราะ Project ส่วนตัวครับ เหอๆ ต้องการ Traffic จาก US เป็นหลัก เลยทำให้ host ในไทยตอบสนองความต้องการไม่พอครับ เหอๆเลยย้ายออก ไปทนๆ ใช้อยู่ต่างประเทศ

[quote author=mean link=topic=5611.msg50336#msg50336 date=1172378952]
เรื่อง uptime ไหม ผมมองเพลินๆ เองครับ แต่ลึกๆ แล้วสมัยเช่า host ทำเว็บไซต์ ขายนั้น
ผมมองที่ service และการดูแลเอาใจใส่ มากกว่า uptime ลืมไปเลยหละ

ตาหนึ่งนี่ตายยากจัง