Uptime คืออะไร ครับ

มัน คืออะไรครับ

แล้วมันบอกอะไรเราได้บ้าง

ค่า uptime มันต้องเท่าไหร ถึงจะดี

แล้วค่า นี้ มันมาจากไหนครับ

ช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ

คือระยะเวลาที่เซิฟเวอร์ให้บริการได้ต่อเนื่อง ยิ่งเปอร์เซนต์มากยิ่งดี

:santa:

การวัดค่า uptime ก็คือการคอย monitor server เครื่องหนึ่งๆทุกๆช่วงเวลาที่กำหนด
หากเช็คแล้วตอบสนองได้ตามปกติก็ถือว่า up หากเช็คแล้วไม่ตอบสนองก็ถือว่า down
ถ้าเช็คแล้วพบว่า down ค่า uptime ก็จะลดลงจาก 100%

การเช็คถี่เช็คห่างก็มีผลกับค่า uptime เช่นกัน เพราะเช็คถี่ๆก็มีโอกาสเจอช่วงที่เครื่องโหลดหนักตอบสนองไม่ทันก็เช็คว่าเป็น down ไป

และค่าที่เห็น 99.xx% หรือ 100% ก็ต้องดูอีกว่า เริ่มนับตั้งแต่เมื่อไหร่ เพราะบางที่พอ down ก็ reset เริ่มนับใหม่มันก็เป็น 100% ตลอด

ดีที่ไม่ถามว่า uptime แปลว่าอะไร ถ้าถามนะ กล้าตอบได้เต็มปากเลยว่า “เวลาขึ้นครับ”

[quote author=SiamDhost.Com link=topic=12026.msg117238#msg117238 date=1214245523]
ดีที่ไม่ถามว่า uptime แปลว่าอะไร ถ้าถามนะ กล้าตอบได้เต็มปากเลยว่า “เวลาขึ้นครับ”

[quote author=SiamDhost.Com link=topic=12026.msg117238#msg117238 date=1214245523]

จริงๆ ค่าตรงนี้ ต้องดูในหลายองค์ประกอบด้วยกันนะครับ
เพราะผลการคำนวน % นั้น จะเริ่มตั้งแต่วันที่สมัครสมาชิก และติด code
หากมีการ reset ใหม่เรื่อยๆ ค่าที่ได้จะเป็น 100% ครับ แต่หาก down เล็กๆ น้อยๆ เช่นกรณีเกิดจากปัญหา network inter แล้วระบบทดสอบ ping ไม่เจอ จะทำให้ % ลดลงมาแบบฮวบเลยครับ แต่กลับกัน หากสามารถรักษาเวลาได้นาน กล่าวคือ จำนวนวันที่มีการเช็คยิ่งมาก ถึงแม้ว่าจะ down เล็กๆ น้อยๆ % ก็ไม่ลดลงครับ

แต่ก็แปลกใจว่า ค่า up ของผมก็ขึ้นยาก เหลือเกิน ช่วงไหนจะขึ้นก็ขึ้นวันละ 0.1% ติดๆ กัน ลุ้นแทบขาดใจ
เพราะต้องบอกว่า เครื่องผมเอง หลุดจาก network หรือที่เรียกว่าล่ม น้อยมาก หลังเกิดจากปัญหา เมื่อกลางปีที่แล้ว ที่ส่งผลต่อค่า PR และ uptime มาก
มันก็ค่อยๆ ขึ้นมา แล้วก็รู้สึกเหมือนจะค้างไปเลย เคยอีเมล์ไปแจ้งทีนึงครับ เจ้าหน้าที่เขาตอบมาว่า ได้ดำเนินการตรวจสอบและแก้ไขให้ แล้ว

[quote author=siamwebhost link=topic=12026.msg117713#msg117713 date=1214429235]
งั้น Downtime ก็ต้องแปลว่า เวลาลง สิครับ

คำจำกัดความเว็บของคำว่า Uptime
100% minus losses for all causes, including equipment failures, set-ups, adjustments, start-ups, and stoppages. …

define by google.com

Uptime คือ % ที่เว็บนั้น ๆ ไม่ล่ม
แน่นอนค่า % มาก ๆ ยิ่งดีครับ แต่แบบ 100% นี้ต้องดูอีกทีว่าเริ่มตั้งแต่วันที่เท่าไหร่
เพราะในทางปฎิบัติมีความเป็นไปได้น้อยว่าเครื่องจะไม่ล่มเลย

จากรูป เป็นบริการของต่างประเทศนะครับ ลองคลิกเข้าไปดูครับ
ซึ่งบางทีก็มี error บ้าง จากการที่ server ของผู้ให้บริการ uptime ไม่สามารถติดต่อกับเครื่องของเราได้
อันเกิดมาจาก link ต่างประเทศล่ม

การวัด uptime นั้นประโยชน์ก็คือบ่งบอกถึงระยะเวลาที่ server สามารถให้บริการได้ตามปกติ เทียบกับช่วงที่มีปัญหา
ถ้า uptime 100% ก็แสดงว่าตั้งแต่เริ่มตรวจสอบมา ยังไม่พบว่ามีการ down เลย นั่้นเอง
หากพบว่า down ก็จะเอาช่วงเวลาที่ down มาหักออกคิดเป็น % ดังนั้นยิ่งระยะเวลาที่เริ่มวัดนานมากเท่าไหร่ % ก็จะเปลี่ยนแปลงน้อยเท่านั้น

ส่วนบริการเสริมที่สำคัญของเว็บที่ให้บริการ monitor ก็คือ มีการแจ้งให้ทราบทาง email และ/หรือ SMS เมื่อตรวจพบว่ามี service down เพื่อให้เรารู้ตัวและเข้าไปแก้ไขให้กลับมาทำงานได้ตามปกติ

ตอนนี้ผมก็กำลังพัฒนาระบบ Server Monitoring อยู่เลย
หลังจากใช้เองคนเดียวมานานพอสมควรแล้ว คาดว่าจะเปิดให้บริการบุคคลทั่วไปได้ในเร็วๆนี้

[quote author=siamwebhost link=topic=12026.msg117713#msg117713 date=1214429235]
งั้น Downtime ก็ต้องแปลว่า เวลาลง สิครับ

นี้ไง 100%