จำเป็นต้อง Upgrade Exchange Server ไหม

ที่ทำงานใช้ Mail Exchange 2010 อยู่ OS ก็ XP - 10 ส่วน OFFICE 2007 - 2010
ใช้มานานเป็น 10 ปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาใดๆ

แล้วมี Sale โทรเข้ามาถามโน่นนี่นั้นด้าน IT บอกว่า Mail Exchange 2010 เป็นรุ่นเก่าแล้ว เสี่ยงต่อการโดน Virus ต่างๆนาๆ ตอนนี้ เป็น Mail Exchange 2016 ดีกว่าเดิมมากๆ พูดซ๊ะน่ากลัวเลย…

แต่ถ้าเปลี่ยน Mail Exchange เป็น 2016 พวก Outlook ต่ำกว่า 2010 ก็จะใช้ไม่ได้ ทั้งบริษัทใช้ OFFICE 2007 มากกว่าครึ่ง ถ้าเปลี่ยน Mail Exchange เป็น 2016 ก็ต้องเปลี่ยน OFFICE 2007 ทั้งหมด จะต้องใช้งบประมาณที่เยอะมากๆ

ถามว่า ถ้าไม่เปลี่ยน Mail Exchange เป็น 2016 จะแย่มากไหม ของเดิม Mail Exchange 2010 ก็ปกติไม่เคยมีปัญหา
เรื่อง Virus มันจะติด Mail Exchange 2010 หรือป่าวตอนนี้ก็มี Antivirus ที่ Mail Exchange 2010 อยู่ด้วย

ที่บริษัทเครื่องคอม User ติดตั้ง Antivirus และ ไม่ให้ใช้ Internet ให้ใช้แต่ Email ที่มาจาก Mail Exchange 2010 Server เท่านั้นแต่รับส่ง Email ภายนอกได้

จำเป็นต้อง Upgrade เป็น Mail Exchange 2016 ไหม

// ถ้า sales ที่โทรไปขาย จขกท ผ่านมาอ่านเข้าอย่าด่าผมนะ

Migrate ไป zimbra เลยครับ :sunglasses:

แล้วจำเป็นไหมครับ

รั่วบ้านมีแต่ช่องโหว่ คิดว่ากันขโมยได้ไหมครับ
ทีนี้ก็มาดูแค่ ค่าใช้จ่ายที่จะเปลี่ยนรั่ว คุ้มกับของมีค่าในบ้านไหม

เสี่ยงไหม ไม่มีใครตอบได้หลอกครับ ดู Log เอา ฮ่าๆๆ
ถาม Sale ดูว่า ถ้ายังโดน hack อยู่ จะรับผิดชอบไหม ดู

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.