Update Referring System Beta 4

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สมาชิกครับ พอดีมีเรื่องจะรบกวนสอบถาม สักเล็กน้อยครับว่า
ปกติแล้วทุกๆ ท่าน สนใจ Search รายใดกันบ้างครับ หากมองจากมุมมองของ บอทที่เข้ามา index ข้อมูล
ไปแสดงผลในการค้นหาครับ ซึ่งข้อมูลนี้จะทำไปพัฒนาระบบ ติดตาม การ index ข้อมูลของบอท มาใช้กันครับ
เพราะบอทเยอะขนาดนี้ ผมคงเลือก ติดตาม เพียง บอทหลักๆ ที่พวกเราสนใจจริงๆ เท่านั้นครับ

รบกวนด้วยครับ

พอนำ list มาเสนอกันดูครับเผื่อนึกไม่ออก หลายๆ ท่านอาจจะยังไม่ทราบว่า Search En เดี่ยวนี้เยอะขนาดนี้เชียวหรือ

[quote]
Googlebot
Mediapartners-Google
gsa-crawler
Scooter
Yahoo-MMCrawler
YahooSeeker
Yahoo
msnbot
MSNBOT
fast.no/support/crawler
FAST Enterprise
grub-client
MSIECrawler
www.updated.com
4anything.com
AbachoBOT
ABCdatos BotLink
Ahoy! The Homepage Finder
AnthillV
appie/
Arachnophilia
Araneo/
AraybOt
arks/
ASpider/
ATN_Worldwide
AURESYS
About/
Acoon Robot
Aladin/
AlkalineBOT
Aleksika Spider
Allesklar/
AltaVista
AmfibiBOT
Aport
Arachnoidea
ArchitextSpider
ask.24x.info
ASPSeek
Atomz
augurfind
AVSearch
BaboomBot
BackRub
bbot/0
Big Brother
Bjaaland
BlackWidow
Die Blinde Kuh
borg-bot
BoxSeaBot
BSpider/
BaiDuSpider
BanBots
bdcindexer
BDFetch
BDNcentral Crawler
beautybot
BlogBot
BSDSeek
ClariaBot
CACTVS Chemistr";}
Calif/
Checkbot/
ChristCrawler
cIeNcIaFiCcIoN.nEt
combine/
Confuzzledbot
CoolBot
Internet Cruiser Robot
Cusco/
CyberSpyder
Claymont.com
Clushbot
cosmos/
Cowbot
CrawlConvera
crawler@alexa.com
CrawlerBoy Pinpoint.com
CreativeCommons
CrocCrawler
CydralSpider
DeepIndex
Digimarc CGIReader
DesertRealm.com
Deweb/1
dienstspider
Digger/
DIIbot
DNAbot/
DragonBot/
DigOut4U
DittoSpyder
Dumbot
EasyDL
EbiNess
EIT-Link-Verifier-Robot
EMC Spider
esculapio/
Evliya Celebi
explorersearch
EgotoBot
EroCrawler
Excalibur Internet Spider
ExperimentalHenrytheMiragoRobot
FineBot

google , yahoo ,msn ครับ แต่หลักๆก็จะ google อย่างเดียว

ขอบคุณมากๆ ครับ เห่อ ชักแอบ น้อยใจ ผม post ข้อความเรื่องนี้ที่ THT และ ไทยเสียว
โถ่ ทีตอนขอความเห็น ขอข้อมูล ไม่ค่อยยักจะช่วย กันเอ่อแปลก จริงคนไทย ไม่ค่อยอำนวยกัน แต่พอจะใช้ พอเอามาแจก เห่อ อืมนะ

ผมไปโพส บอร์ดเมืองนอกมา
โอว เขาตอบรับกันดีเยี่ยม ข้อมูล list ชื่อ bot ด้านบน คนเมืองนอก ก็หามาให้ ครับ

เดี่ยว คงพัฒนา ระบบไปตามความชอบ ผมดีกว่าครับ แคร์ ผู้ใช้ไรมากมาย :angryfire:

แอบน้อยใจจาก ไทยเสียว ดันมาบ่น tht เดี่ยวพัฒนาต่อ อุบเงียบไว้ให้พวกบ้านเรา THT ใช้กันดีกว่าครับ

เดี่ยวระบบ เสร็จแล้วมาเล่า ว่าระบบ 2 function นี้ ดีและ มีผล ต่อการวิเคราห์ ผู้เข้าเว็บเรา อย่างไรครับ

ฮ่าๆ อาจจะเพราะหลักๆเค้ารู้จักกันแค่เด่นๆก็เป็นได้ครับพี่ ส่วนเมืองนอกเค้ารู้กันอาจเพราะเคา้ใช้บ่อย

ถ้าถามผมผมก็รู้จักอยู่แค่นี้

Google Only ครับ

อย่าเพิ่งน้อยใจไปสิครับ วันก่อนนั่งอ่านกระทู้ Google Referring System ผมยังแอบยิ้มอยู่เลย
และรู้สึกดีใจที่มีคนคิดและทำอะไรดีๆ ให้กับสังคมไทยอีกแล้ว แต่ปกติผมไม่ค่อยได้โพส
เอาเป็นว่ามาแก้ตัวในกระทู้นี้แทนเลยแล้วกัน ตอบคำถามก่อน
สำหรับผมสนใจแต่ Google อย่างเดียวครับ เพราะปกติไม่ได้ใช้ Search Engine อื่น

:santa:

Edit:

ปล. ถึงผมจะไม่ได้สมัครใช้ GRS แต่ก็ขอเป็นหนึ่งกำลังใจให้พัฒนาสิ่งดีๆ เพื่อสังคมต่อไปนะครับ

อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลย… ตอนนี้ผมก็รู็จักแต่ Google ครับ/

Google
MSN
Yahoo
Ask
Astalavista

ผมทำแค่นี้ครับ ที่ทำอยู่

น้องมีมมากคุยกะพี่หลังไมค์กันไหม ฮ่าๆ
จริงๆ แล้ว จากประสบการณ์ที่ edit ให้กับ dmoz.org เนี่ย
มันเป็นฐานข้อมูลหลักจริงๆ นะ สำหรับ search engine ใหญ่ๆ เอาไปใช้งาน
เพราะ dmoz เป็น open source ใครจะหยิบไปใช้ ก็ใช้ได้เลย

ถ้าอยากเห็นว่า ฐานช้อมูลที่ได้มานั้น ตรงหรือไม่ตรงนะคะ
ลองพิมพ์ในช่อง search เปรียบเทียบได้

เช่น query = พันทิป

ค้นที่ google

ค้นที่ dmoz.org/World/Thai/คอมพิวเตอร์

จะเห็นเลยว่า google เอาข้อมูลมาจาก dmoz ค่ะ
เพราะคำบรรยายถึงเว็บพันทิปนั่น พี่เป็นคนเขียนเอง
ไม่ว่าเจ้าของเว็บเขียนอะไรมา editor จะ edit ให้เหมาะๆ น่ะค่ะ
ทำโดยคนจริงๆ และไม่ด้ทำโดย google ด้วยนะ

คุณหมวยครับ ผมลอง search หา สยามเว็บโฮสดอทคอม ที่ http://dmoz.org
–> World: Thai: คอมพิวเตอร์: อินเทอร์เน็ต: ออกแบบเว็บและการพัฒนา: โฮสติง

คุณเอก submit ไปเลยค่ะ หมวดนั้น น้าพต รับผิดชอบร่วมด้วย
ใครเจอก่อน ก็ approve ได้ค่ะ
แต่ให้มั่นใจนะคะว่าไม่โดน list ใน หมวดอื่นก่อนไปแล้วอะค่ะ
ปกติเวลาเราจะ approve อะไร เราจะเห็นเลยว่า โดเมนนี้ซ้ำหรือไม่ซ้ำ
ถ้าซ้ำ จะ add อีกไม่ได้

[quote author=siamwebhost link=topic=13941.msg136449#msg136449 date=1223062180]
คุณหมวยครับ ผมลอง search หา สยามเว็บโฮสดอทคอม ที่ http://dmoz.org
–> World: Thai: คอมพิวเตอร์: อินเทอร์เน็ต: ออกแบบเว็บและการพัฒนา: โฮสติง

ขอบคุณมากครับ คุณหมวย :slight_smile:

ถ้าน้าพตแวะเข้ามาอ่าน ผมรบกวนช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ ใน List เว็บผมจะเป็น Siam Web Host
อยากรบกวนช่วยเปลี่ยน สยามเว็บโฮสดอทคอม หรือ Siamwebhost.Com ก็ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

ผมขอแค่ google,yahoo,msn อิๆๆ

จัดให้ครับ

“สยามเว็บโฮสดอทคอม”

lol

ปล.จริงๆ มีอะไรต้องการแก้ไข ส่งหา Editor แต่ละหมวดได้เลยนะครับ
โดยคลิกที่ชื่อ เลือก Send to …

ตอนนี้ google ครับ ตัวอื่นๆ ยังไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่

ดูจาก % แล้วตอนนี้ก็ยังให้น้ำหนักไปที่ Google อยู่ครับ
จะมีบอทที่เจอบ่อยๆ ก็ MSN / Yahoo / Cuil แต่ไม่รู้เหมอืนกัน
มาแต่อินเด็กช้ากว่า Google เยอะมาก

ทั้งนี้ ขอแนะนำให้มองตามกลุ่มเป้าหมายของเว็บไซต์, ธุรกิจ
ของเราตามความเหมาะสมครับ หากสามารถเลือกแล้วทำได้ดี
ก็้ลือกมาใช้ได้เลยครับ อย่าไปวิตกจนกินไป

คุณครูใจดี รอตรวจข้อสอบให้ทุกวันล่ะครับ

ปุ๊ก

ขอบคุณมากๆ ครับ ตอนนี้กำลังพัฒนา สองฟังก์ชั่นใหม่ มาลองใช้กัน

โดยระบบเบื้องต้น Update ลวกๆ

• เก็บข้อมูลคำสืบค้น ที่นำผู้สืบค้นมาเว็บเรา

• แสดง ลำดับคำสืบค้นเว็บ search

• แสดงคำสืบค้น ยอดนิยมของเว็บเรา

• เก็บข้อมูลคำค้นไม่เพียงแค่จาก Google / ตรงนี้ยังไม่เสร็จดี ตอนนี้เก้บ MSN Yahoo Search Engine อื่นๆ ด้วยแล้วครับ

• ติดตามการเก็บข้อมูลของ Spider/Bot ของหลายๆ engine ครับ

• ติดตามหน้าเพ็จที่บอทชอบมาเก็บข้อมูล

• ติดตามช่วงเวลาที่บอทชอบเก็บข้อมูล

ข้อดี เพื่อรักษาข้อมูลอันเป็นประโยชน์นั้นไว้ …

เรื่องของเรื่อง 5 วัน ข้อมูล 7 หมื่น record แนะครับ โอวพระเจ้าเยอะจริงๆ ขนาดสมาชิกแค่ 54 สมาชิก ตรวจสอบ 72 เว็บไซต์
วันนี้เลยเข้ามานั่งเขียน ระบบใหม่+ฐานข้อมูลโครงสร้างใหม่ กว่าจะเสร็จเหนื่อยอีกรอบเลย

ข้อมูลสถิติเก่า ทีแรกว่าจะเอามา แต่ผมคาดว่า คงไม่เอามาดีกว่าครับเก็บใหม่ ไม่น่าจะยาก
ส่วนตอนนี้เหลือ test ระบบ ติดตาม bot ว่า work ไหม เพราะตอนนี้บอทยังไม่วิ่งมาเลยสักเว็บ
หรือข้อมูลยังเก็บไม่ได้ก็ไม่แน่ใจ เมื่อก่อนผมลองทำ พบว่า บอท มันชอบวิ่งอยู่กับอะไรๆ ที่มีการเคลื่อนไหวนี่หละครับ
พวก Forum ชอบนักเชียว

ขอบคุณมากครับน้าพต