เคยมีปัญหาเวลาไป Update DNS แล้วช้า ไม่ทันใจ ผมมีทางแก้ [Clear DNS Cache]

เราต้องไป Clear Windows DNS Cache

เข้า cmd

พิมพ์ ipconfig /flushdns

ขอบคุณมากครับ +1 :slight_smile:

ถ้า DNS Server ของ ISP มัน cache อันเดิมไว้อยู่ ยังไงมันก็ช้าอยู่ดีไม่ใช่หรอครับ?

อันนี้ เฉพาะ Windows Cache ครับ

ตั้ง TTL ไว้ต่ำๆ ก็จบและครับ - -’ มีผลทั้งโลกด้วยไม่ใช่แค่เครื่องเรา

ถ้าตั้งไว้ต่ำๆ มันจะเข้ามาupdate ข้อมูลบ่อยๆ ทำให้ dns server load หรือปล่าวครับ

[quote author=bbTh link=topic=29460.msg274872#msg274872 date=1281531188]
ถ้าตั้งไว้ต่ำๆ มันจะเข้ามาupdate ข้อมูลบ่อยๆ ทำให้ dns server load หรือปล่าวครับ

[/quote]ซัก 10-30 นาทีครับ ไม่ถี่เกิน

ขอบคุณครับ

อันนี้โดนใจสุด ฮ่าๆๆ