Update Centos แล้วเวลาไม่ตรง

เมื่อวานไป update ทั้ง kernel directadmin clamav custombuild

ก็ผ่านไปด้วยดี แต่วันนี้มีลูกค้าแจ้งมาว่าเวลาไม่ตรง

ถ้าดูจากหน้าเว็บ หรือ webmail มันไม่ตรงจริง ๆ คงเป็นทั้งเครื่องเลยไม่น่าเป็นที่ script

อย่างเช่นตอนนี้ที่หน้าเว็บขึ้น

Monday | 31 January 2011 | 01:53 AM

แต่ว่าที่หน้าเครื่องเวลามันก็ตรงนะครับ

moot@server2:~ #date

Mon Jan 31 14:53:17 ICT 2011

moot@server2:~ #date -u

Mon Jan 31 07:58:11 UTC 2011

moot@server2:~ #cat /etc/sysconfig/clock

ZONE=“Asia/Bangkok”

UTC=true

ARC=false

ได้ลองแก้ไข timezone แล้ว

ln -sf /usr/share/zoneinfo/Asia/Bangkok /etc/localtime

hwclock --systohc

ntpdate pool.ntp.org

reboot ก้แล้ว มันก็ยังเหมือนเดิมเลย

แก้ไขยังไงดีครับ

ลอง

date -s “6 Aug 2009 13:20:30 ” [enter] เปลี่ยนเวลาและวันที่

hwclock –-systohc [enter] สั่งให้เป็นวัน เวลาปัจจุบัน (หากไม่ใช้คำสั่งนี้หลัง reboot ข้อมูลจะไม่เปลี่ยนแปลง)

ดูครับ ไม่แน่ใจว่าจะได้ไม๊

ntpdate th.pool.ntp.org

hwclock --systohc

echo “date.timezone = “Asia/Bangkok”” >> /usr/local/lib/php.ini

/etc/init.d/httpd graceful

ส่วนคำสั่ง date -s ไม่ต้องไปใช้หรอกครับ ntpdate ไปเลยชัวร์กว่าเยอะ

ลองเปิด php.ini ดูเจอแบบนี้ต่อท้ายอยู่

date.timezone = “US/Central”

มันมาจากไหนล่ะเนี่ย

เอาออกแล้วหายเลยครับ

ขอบคุณครับ

โอ้วว

มันมายังไง ปกติ php.ini มันไม่ได้ใส่มาให้นี่นา หรือของใหม่มีหว่า

ปกติก้ไม่เคยเจอนะ หรือว่าจะมาตอน build php5.3

ถูกต้องนะค้าบบบบ >,<

ถ้าไม่ระบุ มันจะมี warning ตั้งแต่ php 5.3 ขึ้นมา

ตอน build มันเลยใส่ให้ (บังเอิญมันไม่ฉลาดพอที่จะ detect ให้)

php 5.3 อีกแล้วหรอ