Ubuntu เข้า user root ใน filezilla , winscp ไม่ได้(มือใหม่)

ผมลง ubuntu server 14.04 พอจะเข้าโปรแกรม ftp filezilla , winscp ด้วย user root ไม่ได้
ส่วนใน putty เข้าผ่าน root โดยตรงไม่ได้ ต้องเข้าด้วย user ก่อน แล้วค่อยมา su root ถึงจะใช้ได้

ให้เราเข้ายูสเซอร์ตอนที่เราติดตั้ง Ubuntu ก้อน

เพิ่งลงใหม่ใช่ไหมครับ
ปกติ Ubuntu ลงใหม่จะยังใช้ Root ไม่ได้
ต้องเข้าไปเปิด Root ก่อน

เมื่อ login เข้าไปด้วย account ของเราแล้วก็สั่ง sudo passwd root เพื่อเปลี่ยน password ของ root กันก่อนเลย
คำสั่งตามด้านล่าง

sudo passwd root

จากนั้นใส่ password ของ account ของเราลงไปก่อน

ต่อไปสั่ง su root เพื่อทำการ change account ไปเป็น root ได้เลยครับ เพียงเท่านี้เราก็เป็น root ของระบบแล้ว ต่อไปจะติดตั้งโปรแกรมหรือสั่ง command อะไรที่ต้องใช้สิทธิของ root เราก็ไม่ต้องใช้ sudo แย้ววว

คำสั่งตามด้านล่าง

su root

หลังจากเข้า Root
ให้พิมพ์คำสั่ง vi /etc/ssh/sshd_config,
เพื่อไปแก้ไขสิทธิ์ให้เข้า Root จากข้างนอกได้
ให้หาบรรทัด PermitRootLogin without-password
แล้วแก้เป็น PermitRootLogin yes

จากนั้นให้ทำการบันทึกหรือเซฟไฟลนี้

หลังจากแก้ไขสำเร็จทำการ รีสตาร์ด

คำสัง พิมพ์ตามนี้ service ssh restart

1 Like

ผมได้ทำตามคำแนะนำแล้วครับ คือผมจะใช้ root ผ่าน putty เลย ยังไม่ได้ครับ ต้องเข้า user ก่อน แล้วค่อย su root

*** ชื่อการ์ด lan เป็น p5p1 ปกติจะเป็น eth0 นี่เกี่ยวข้องไหมครับ

ส่วน ftp filezilla , winscp เข้าด้วย root ไม่ได้ ยังเป็นเหมือนข้างบนครับ เข้าได้แค่ user อย่างเดียว ในทีนี้ผมตั้งชื่อ user เป็น ubuntu แต่จะย้ายไฟล์ แก้ไขไฟล์ไม่ได้ครับ

== ส่วนที่ให้พิมพ์คำสั่ง vi /etc/ssh/sshd_config เพื่อแก้ไข ผมเข้าไปดู แต่เห็นค่าเป็นแบบนี้แล้ว ครับ

ให้หาบรรทัด PermitRootLogin without-password << ไงแก้เป็นด้านล่าง
แล้วแก้เป็น PermitRootLogin yes

1 Like

ผมลงใหม่เป็น ubuntu 12.04 แต่ทำไมเป็นแบบนี้ครับ ติดตั้ง package ไม่ได้ เกิดจากอะไรครับ

dns หรือเปล่าครับ ลอง ping google.com ดูหน่อยครับผม
หรือว่า Internet block หว่า

เพิ่ม AllowUsers root ไปท้ายสุด

ตอนนี้เข้า User root ได้แล้ว
Ping google.com ก็มาปกติ

** จะติดตั้ง apache ไม่ได้

** update package ก็ไม่ได้

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ครับ