เอา TV LCD มาทำจอ Monitor เข้าท่าเหมือนกัน

พอดี TV LCD 32" ตัวนี้ไม่ได้ใช้งานนานแล้วเลยเอามาต่อกับ iMac 27" ซะเลยยย
เล่นเอา 27" กลายเป็นรุ่นน้องไปเลย แต่ความละเอียดห่างกันหลายขุมนะ แต่ก็ได้ Wide Screen ทั้งคู่เลยคือ 16:9 ทั้งสองจอ
Work มากๆ

โยนงาน Monitor ไปอีกจอ จอหลักก็เปิดหน้าต่างไว้เยอะพอควร มันน่าจะต่อได้อีกจอนะเนี้ย ได้สามเหลี่ยมสวยเลย

ใหญ่มาก

อยากได้จัง

ขอแฟนซื้อเลยพี่ :stuck_out_tongue:

เก้าอี้พี่แพงกว่าsv ผมอีกพี่

lol lol lol :smash:

ตาเสียป่าวๆ

จอ LCD TV ไม่ได้ออกแบบมาให้มองไกล้ขนาดนั้น

TV LCD PHILIPS รุ่นนี้รองรับนำมาใช้เป็น Monitor โดยตรง และ iMac ก็เห็น HW จอตัวนี้เป็น Device Profile ที่มีใน System Monitor Profile เลยครับ
หน้าจอ LCD ตัวนี้จะเป็นแบบด้านๆมืดหน่อย

เป็น TV LCD ที่ซื้อมาหลายปีแล้วเหมือนกัน รู้สึกช่วงนั้น TV LCD นิยมโปรโมทการนำมาต่อกับคอมฯ ได้นะครับ
หลังๆไม่ได้เอามาดูทีวี เพราะสัสันไม่สวยเวลาดูทีวี ตั้งทิ้งไว้เฉยๆ 2 ปีกว่าแล้วครับ วันนี้เลยลองเอามาต่อกับ iMac ดู

หากเอาไว้แค่เป็น Monitor พวก ssh และกราฟ mrtg ผมว่าใช้งานได้ครับ เพราะไม่ได้มองตลอดเวลา
อีกอย่างจอหลักมันก็ 27" ระยะตั้งห่างทั้งสองจอถึงคนนั่งทำงานก็ได้ระยะไกลพอครับ

หากจะนำมาใช้เป็นจอหลักคงไม่ได้แน่นอนเพราะความละเอียดมันหยาบกว่าจอมอนิเตอร์คอมฯมาก

เออ…ลืมบอกเป็น DVI Port และโหมด HD (แต่ยังไม่ Full HD)

[quote author=Armuay.net

ดูจากในรูปก็พอจะรู้ว่าจอ TV LCD มีแสงมากกว่าแล้วนะครับ แต่ก็นะ

เพิ่มเติมครับ : แต่ก็นะ <-- ผมหมายถึงแล้วแต่ความต้องการใช้งานครับ

^
^

แต่ก็นะ… เอาของที่ไม่ได้ใช้แล้วมาใช้ จริงๆผมอยากจะเพิ่ม Monitor ให้มากขึ้นเพราะว่าช่วงเย็นๆ หรือช่วงเวลา peak time เนี้ย mrtg ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
แต่ ssh with top นี่ช่วยให้ทันเหตุกรณ์ได้อย่างมากๆ

ช่วยได้มากครับ อย่างน้อยก็เห็นก่อนที่จะควบคุมอะไรไม่ได้ หากอยู่ตรงโต๊ะทำงานเนี้ยเห็นครบหมด อนาคตคงเอา iMac อีกตัว รวมทั้งหมดเป็น 4 จอ
ตอนนี้ทดลองกับจอทีวีไปก่อน

เพิ่มเติมครับ : แต่ก็นะ <-- ผมหมายถึงแล้วแต่ความต้องการใช้งานครับ

:slight_smile:

ใหญ่มากๆ ของผม monitor 4 ตัวก็เต็มจอแล้ว

พึ่งโดนแม่น้องเดลพูดประชดประชันเมื่อกี้บอกว่า พี่ไปขนซื้อทีวีที่ลดราคามาติดผนังบ้านเลยนะ แล้วก็เดินกลับขึ้นไปข้างบน พูดเบาๆว่า " ท่าจะบ้า " :blink:

ไอ้ผมน่ะ หาแต่จอเล็กๆ

จริงๆเรื่องการต่อจอ Extend นี่จะเกี่ยวกับงานตัดต่อภาพงานตัดวีดีโอ จำเป็นต้องใช้มากกว่าครับ และโปรแกรมทางด้านภาพและวีดีโอของแมคทุกตัวจะรองรับ Monitor Mirror ทุกโปรแกรมเช่น Final Cut Pro, Aperture ( ผมใช้ Aperture )

อย่างกรณีคงผมก็อาจจะใช้จอ Mirror นี้กำหนดว่าเป็นจอ Zoom จากหน้าจอหลักที่คลิกรูป Thumnal หน้าต่างหลักของ Aperture และกรณีเราทำการตบแต่งภาพ… หน้าจอ Mirror จะแสดงภาพ Orginal ไว้เสมอ… ทำให้เราควบคุมน้ำหนักการตบแต่งภาพได้

ประโยชน์อีกหลายอย่างที่ Apple เขาทำไว้ให้ใช้แบบไม่ต้องไปซื้อการ์ดเพิ่มเติม และที่สำคัญ…การคาริเบทหน้าจอทั้งสอง ก็แยกกันคาริเบทด้วยครับ จอจะแตกต่างกันไม่เป็นปัญหา หากแคริเบททั้งสองจอเรียบร้อยแล้ว

ผลพลอยได้ก็คือนำจอ Miror มาใช้ Monitor Server อ่านะ

เอาไว้ดูอะไรเพลินๆอ่ะครับ ทำงานจอขวาไป ก็เหล่ๆ จอซ้ายไปครับ

แล้วแฟนจะอนุมัติมั้ยเนี่ยะ

[quote author=pizzaman link=topic=26670.msg252965#msg252965 date=1269446209]
เอาไว้ดูอะไรเพลินๆอ่ะครับ ทำงานจอขวาไป ก็เหล่ๆ จอซ้ายไปครับ

[quote author=pizzaman link=topic=26670.msg252965#msg252965 date=1269446209]