สอบถามเรื่อง Tranfer domain auth code

สวัสดีครับ

ผมเรื่องปรึกษาครับ พอดีคนที่ทำเว๊ป เค้าอยากจะให้เรา ทำ auth code ให้เค้าเพื่อไปใช้งานบน hosting ของเค้านะครับ
หากในอนาคต เค้าไม่ทำต่อ เราไม่สามารถ ย้ายกลับมาใช่มั๊ยครับ

หมายถึงเราไปจ้างคนอื่นทำเว็บใช่ไหมครับ ถ้าใช่ผมว่าอย่าย้ายเลย

เอาจริงๆไม่น่ามีเหตุผลอะไรที่คนทำเวบต้องใช้ auth code นะครับ แก้ ns ก็จบแล้ว

1 Like

ผิดประเด็นไปมั้ยครับ ย้ายโฮสทำไมต้องใช้ auth code กรณี auth code คือการย้ายโดเมนผู้ดูแล

หมายถึง คนที่ทำเวบต้องการย้าย register domain จากของ จขกท ไปเป็นของคนทำเวบเอง

ตอบว่าย้ายกลับได้ครับ

ถ้าย้ายไปเป็นของทางฝั่งคนทำเวบแล้ว แล้วคุณต้องการย้ายกลับคืนมาก็ต้องมี auth code ของทางฝั่งคนทำเวบเหมือนกันครับหรือว่าต้องเข้าถึง control panel จัดการโดเมนได้ครับ

แต่หากต้องการแค่ย้ายไปใช้ hosting กับทางฝั่งคนทำเวบไซต์เฉยๆแนะนำเปลี่ยน nameserver ของโดเมนก็พอครับไม่จำเป็นต้องทำการโอนย้ายโดเมนไปครับ

ปกติแล้วผมจะให้เจ้าของโดเมนจริงๆ แจ้งเท่านั้นครับ เช่นหากต้องการ transfer code หรือ ต้องการเปลี่ยน dns เจ้าของโดเมนต้องอีเมล์แจ้งเข้ามาครับ หรือ forword เรื่องเข้ามา ป้องกันปัญหาในวันข้างหน้า มีหลักฐานชัดเจน

เราก็แจ้งลูกค้าไปครับ ต้องการย้ายโดเมนไหม หรือ ต้องการเอาโดเมนไว้ที่เราเปลี่ยน Dns อย่างเดียว