การตั้งค่า TP-Link TL-ER3210G ใครพอทราบบ้างครับ

สวัสดีทุกท่านครับ พอดีผมมีปัญหาที่ผมสงสัยครับ คือ
1.) หากเราต้องการทำ VPN เป็นแบบ PPTP หรือ L2TP เพื่อให้คอมพิวเตอร์ของเราในเครือข่ายอื่นสามารถเข้าถึงไฟล์ที่แชร์ไว้ในเครื่อง แต่ผมใช้เน็ต บ้าน ปกติทั่วไปจำต้องทำ Dynamic DNS หรือไม่ครับ ( ผมใช้ Notebook เครื่องที่ 1 ใช้ Window แชร์ไฟล์ครับ Notebook เครื่องที่ 2 เชื่อมต่อจาก นอกวงเข้ามาครับ )
2.) เครื่อง Notebook ที่ผมแชร์ไฟล์อยู่จำเป็นต้องต่อเข้าโดยตรงกับตัว TP-Link TL-ER3210G หรือต่อเข้ากับเร้าเตอร์ของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต
( ISP )
3.) หน้า Set-Up ของ Routher เป็นภาษาจีน สามารถแก้ไขเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาไทยได้หรือไม่ครับ

หน้าตาของ TP-Link TL-ER3210G

หน้าต่าง Set-Up ตัว TP-Link TL-ER3210G

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้าร่วมแสดงความคิดเห็นครับ